overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member

Default แนะนำเครื่องเล่นเพลงครับ

คือผมอยากได้แบบเสียงดีๆเลยอะครับ
    นอกจากipod nano
    แล้วมีอะไรอีกอะครับ
    ที่รูปแบบสวยๆไรเงี้ยอะครับ
    ขอบคุณครับ

Default ต่อ

ขอข้อมูลเสียงด้วยนะครับว่าอันไหนดีกว่าอันไหน

แล้วก้ipod nano 4g กับตัว5gไม่ก้ipod touchอันไหนเสียงดีสุดอะครับ ขอบคุนครับ

OverclockZone Member Seriesz's Avatar

นอกจาก ไอพอดแล้ว ก็มี
    - โซนี่ ..จะออกแนว ตึ๊บๆ ไม่ใสเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะทึบไปเลย แต่เรื่องความแน่นของเบสจะแน่นมาก แต่ก็ปรับEQ ได้ .. เหมาะกับการฟังเพลง แนวในผับ(อย่างก้านคอคลับ และเพลงสากลต่างๆ) หรือแนวดิสโก้อย่าง กรู๊ฟ ไรเดอร์ งี้ หรือจะฟังเพื่อชีวิตอย่าง คาราบาว .. จะมันส์มาก ..ขนาดว่าฟังแล้วอาจจะตั้งวง(เหล้า) แล้วเมาได้ที่ก็เต้นตามได้เลย (มันได้อารมณ์) .. 55+

- ซัมซุง ..จะออกแนวใส เบสไม่ค่อยจะตึ๊บ แต่ก็ไม่น่าเกลียดอะไร แต่ปรับ EQ ได้เช่นกัน แต่ปรับแล้ว มันไม่ค่อยจะพอดีคือ บางทีปรับมากจะกลวงๆ หรือถ้าไม่กลวงก็จะทึบเกินไป ต้องตั้งใจฟังตั้งใจปรับกันนิดนึง แต่พูดถึงความแน่นของเบสมันก็ยังไม่แน่นเท่าโซนี่ ซัมซุงจะเน้นที่ แหลมใส กลางใส มากกว่า และรายละเอียดเครื่องดนตรีจะมาแบบครบๆ ซาวสเต็จของเสียงจะกว้างกว่าของโซนี่ ...ฟังเพลงแนว เร้กเก้ อคูสติก บรอสซั่ม จะชิวมาก เพราะมาก ครับ แต่ EQ ที่ซัมซุงให้มาเนี่ย ... เหลือๆ ปรับได้เยอะมาก ..

ผมใช้โซนี่ ตระกูล S7xx กับ ซัมซุง P3 นะครับ ..
    ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมเอา โซนี่ กับซัมซุง แล้วก็เอา 2 รุ่นที่กล่าวใว้ข้างต้นมาพูดนะครับ
    ท่านที่เข้ามาอ่านอย่างหลงประเด็นล่ะ ...
    ความเห็นผม อาจจะผิดบ้างถูกบ้าง แต่ก็อย่าซ้ำเติมล่ะ .. 55+
    รอให้ท่านอื่นมาเสริมอีกทีละกาน ครับ .. ^ ^

เสียงดีๆก็เห็น(เขาเล่ามา)มี
    Appe ipod Classic/touch gen3
    Cowon i9/S9
    M$ ZuneHD
    Sandisk Sansa+
    Sony X-series
    SS P3
    ที่เหลือก็ลองไปหาอ่านดูละกัน เพราะแต่ละตัวเสียงมันไม่เหมือนกัน แล้วแต่ว่าเราชอบอันไหน

เรียงตามที่ลองฟังมานะครับ
    1 Samsung ที่มีระบบเสียง DNSe (ระบบเสียง3D)
    2 Iriver ใกล้เคียง Ipod แต่ใสกว่า
    3 Ipod (โดยส่วนตัวไม่ชอบ มันเหมือนเสียงไม่ครบอารมรณ์)
    4 Sony ยังเหมือนเดิม ไม่ว่าจะนานเท่าไร เน้นฟังเบสหนักๆ
    5 Creative (โดยส่วนตัวไม่มีใจให้เลย)
    6 Phillip Gogear (เหมือนจะดี แต่พอฟังอันอื่นจะดีกว่า)

นับเฉพาะเสียงนะครับ อย่างอื่นไม่สนใจ

OverclockZone Member Mangvo's Avatar
    Phayao , สถ. มน.พล.

Quote Originally Posted by titikaka View Post
    เรียงตามที่ลองฟังมานะครับ
    1 Samsung ที่มีระบบเสียง DNSe (ระบบเสียง3D)
    2 Iriver ใกล้เคียง Ipod แต่ใสกว่า
    3 Ipod (โดยส่วนตัวไม่ชอบ มันเหมือนเสียงไม่ครบอารมรณ์)เสียงบาง ไม่ค่อยมีมิติ
    4 Sony ยังเหมือนเดิม ไม่ว่าจะนานเท่าไร เน้นฟังเบสหนักๆ
    5 Creative (โดยส่วนตัวไม่มีใจให้เลย)เมื่อก่อนเคยคิดว่าดีเพราะซาวการ์ดดี แต่เจอของที่ดีกว่า
    6 Phillip Gogear (เหมือนจะดี แต่พอฟังอันอื่นจะดีกว่า)

นับเฉพาะเสียงนะครับ อย่างอื่นไม่สนใจ
    +1อีกเสียงครับ

เพิ่ม cowon Jetaudio อีกตัวเสียงแจ่ม เสียงคล้ายSonyแต่เสียงจะคม,พริ้ว,เสียงร้องชัด

OverclockZone Member kornvisiht's Avatar

COWON S9

Bookmarks

Bookmarks