Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการดังต่อไปนี้เกิดจากสาเหตุอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการดังต่อไปนี้เกิดจากสาเหตุอะไรครับ

ปกติจะเปิดเครื่องทิ้งไว้ 24 ชม.เป็นประจำ แต่ช่วงหลังๆมาพอปิดเครื่องแล้วมักจะเปิดไม่ได้มีอาการคือ

- จะค้างที่หน้าจอสีดำแรกเลย ที่ขึ้น detecting hardware ต่างๆ แล้วก็ไม่ไปไหนเลย ปกติจะลองแฟลช ไบออส ดูก่อน แล้วมักจะหาย

- หลังจากอาการแรก พอเข้าวินโดวได้ใช้งานปกติ แต่จะมีอาการแปลกๆ บางทีเครื่องก็ค้างเป็นจังหวะๆแบบทำอะไรไม่ได้เลย ประมาณ 2-3 นาที แล้วกลับมาเป็นปกติ แต่บางทีหนักๆก็ค้างไปเลย ต้องรีสตาร์ทใหม่ แล้วก็จะมีเมนู save mode ขึ้นมาให้เลือกบ้าง

- ตอนแรกคิดว่าวินโดวมีปัญหา พอพยายามจะลองฟอแมท ก็ต้องมาค้างตอนที่วินโดวกำลังลง(เลข%กำลังวิ่งเลยวินโดว 7) ค้างแบบเม้าท์ก็ขยับไม่ได้ ต้องรีเซ็ทอย่างเดียว ซึ่งปกติก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นเลย แผ่นที่ใช้ก็แผ่นเดิม

เพิ่มเติมข้อมูลอื่นๆนะครับ คอมเครื่องนี้ใช้มาประมาณ 2 ปีกว่าเห็นจะได้ เคยโดยไฟตกทำร้ายอยู่ก็บ่อยครั้ง รวมๆแล้วจะประมาณ 5-6 ครั้ง ตลอดอายุใช้งานที่ผ่านมา

ส่วนตัวไม่มีความรู้มากนัก ลองเดาๆดูอาจจะเป็นที่ฮาร์ดดิสหรือปล่าวครับ ถ้าใช่จะได้รีบแบ็คอัพข้อมูลแล้วเปลี่ยนซะก่อนจะสาย

ยังไงรบกวนเพื่อนๆที่มีความรู้ช่วยวิเคราะห์อาการให้หน่อยนะครับ ขอบคุณมาก

ปล.นี่เพิ่งฟอแมทลงวินโดวผ่าน ลุ้นแทบตาย ตอนนี้คงยังไม่กล้าปิดเครื่องแน่ๆเลย - -"

ขอเดาว่า psu ก่อนเลย

Comment

ลองถอดสายไฟออกให้หมด แล้วลองใส่กลับเข้าไปใหม่ ดูว่าหายไหม

คิดว่าคงจะมีปัญหาเรื่องสายไฟหรือไม่ก็ board ครับ

Comment

อันนี้เป็นสเป็กของคอมนะครับ

CPU: AMD Athlon 64X2 4800+
        M/B:Asrock ALive NF5-VSTA
        Ram: Corsair DDR2 1Gx2
        VGA: Nvidia GeForce 9600 GT
        HDD: Western 250 G
        Power supply: Enermax น่าจะ 460 วัตต์

Comment

hdd + สาย hdd ชัวๆ 100%

Comment

อาการเดียวกับเครื่องเก่าผมเลยครับ ลองไล่ถอดชิ้นต่าง ๆ ออก สุดท้ายเครื่องผมมีปัญหาที่ hdd ครับ

Comment

psuผ่าน ลองตามท่านอื่นๆ

Comment

ขอบคุณมากครับ ยังไงไม่แน่วันนี้จะลองไปซื้อฮาร์ดดิสใหม่มาลองเปลี่ยนดูครับ

Comment

เวลาเปิดเครื่องมีเสียงไหมอ่ะครับ ถ้ามันไม่มีเสียงมันก็คล้ายอาการของคอมฯของผมเลยมันเป็นสัญญาณเตือนว่า M/B ของคุณกำลังจะไป ซึ่งก่อนที่ M/B ของผมจะพังก็เป็นแบบนี้แล้วหลังจากใช้งานไม่นานมันก็พังครับน่าจะมาจากการใช้งานโหดและซาดิส

Comment

Originally posted by Yoshikix48 View Post
                    เวลาเปิดเครื่องมีเสียงไหมอ่ะครับ ถ้ามันไม่มีเสียงมันก็คล้ายอาการของคอมฯของผมเลยมันเป็นสัญญาณเตือนว่า M/B ของคุณกำลังจะไป ซึ่งก่อนที่ M/B ของผมจะพังก็เป็นแบบนี้แล้วหลังจากใช้งานไม่นานมันก็พังครับน่าจะมาจากการใช้งานโหดและซาดิส
                    ก็ยังมีเสียงอยู่นะครับ

แต่แอบเสียวๆเหมือนกันเพราะผมก็ใช้งานโหดในระดับนึง ส่วนใหญ่ก้เปิดโหลดบิททิ้งไว้เนี่ยแล่ะครับ - -"

Comment

เช็ค แรม เมนบอร์ดดูครับ

Comment

Working...
                      X