Announcement

Collapse
No announcement yet.

3600+X2 65 NM ร้อนเท่าไรกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

2337 คับ และนี้ก้อหลักฐาน

Comment

Originally posted by *Tonkaw* View Post
      2337 คับ และนี้ก้อหลักฐาน
      ใช้ Sink เดิมๆแต่ทำไมพัดลมมันไม่หมุนเลย

ของผม Sink เดิมๆเย็นสุดๆได้แค่30กว่าๆเอง(ไม่แอร์)
      Last edited by YuE; 4 Jul 2007, 22:15:33.

Comment

ความร้อนของท่าน tonkaw ม่ะช่าย 48 หรอครับ

อันที่ 27c นั้นม่ะช่าย core หรอครับ...

ผมว่าเอาให้ชัวร์เปิด everest ดีกว่ามั้ย?
        Last edited by spellreal; 4 Jul 2007, 22:24:22.

Comment

ส่วนเรื่องความร้อนนั้นผมไม่แนะนำให้เอา idle มาเป็นเกณวัดนะครับ

รันสัก 50% หรือ 100% แล้วเอามาเป็นเกณจะดีกว่า

อย่างของผม x2 3600@2.65G board alive
          ใช้งาน idle 42-44 ใช้งานปกติทั่วไปก็เพิ่มอีก 2 องศา
          ถ้ารันโหด ๆ หน่อยก็ 50 แต่ขอบอกถ้ารัน orthos นี้อ้วกเลยครับ 52-54 ถ้าวันไหนอากาศร้อน ๆ ก็ปาไป 58 โน้นเลยสุดยอดโปรแกรมเผาจริง ๆ

Comment

เล่น Supreme commander หรือ CNC3 ประมาณ 2ชั่วโมง กลางวัน ไม่แอร์

มี8800 เข้าไปเพิ่มอุณหภูมิ ปิดฝาเคส
            สูงสุด 48องศา ซิ้งค์เดิม

อาศัยเก็บสาย กับ ใส่ของให้ดูดีเรียบร้อย และก็พัดลมเคสดูดเข้า 120mm.

Comment

ใช้แปลไฟล์วีดีโอ CPU รันเกือบๆ 100% อุณหภูมิอยู่ที่ 50องศา

Comment

@ 2.5 andy 27-29 ~ 35 - 45

Comment

อีกเรื่องก็คือเรื่องความเร็วของ cpu มีผลกับความร้อนด้วยนะครับไม่ว่าจะ 3600+ 4000+ 4200+

เท่าที่ลอง 2-2.4G ความร้อนจะเพิ่มขึ้นมาเพียงเล็กน้อยครับ
                  (ผมลองดูความร้อนจะเพิ่มจากปกติ 5%-10%ได้มั๊งนะ) (ที่ผมลอง 42-48)

2.5-2.7G ความร้อนจะเพิ่มขึ้นมาพอสมควรเลยหละ(เริ่มอุ่น ๆ)
                  (อันนี้จะเริ่มเพิ่มขึ้นอีกนิด 10-15%) (44-52)

2.7-2.8G อันนี้จะเริ่มเฮิร์ทแระ
                  (อันนี้ประมาณ 15-30%) (48-56)

2.9-3.1G อันนี้ร้อนแรงได้ใจ
                  (ประมาณ 30-40%) (52-65)

ที่แบ่งเป็นช่วง ๆ เพราะอัตราของความเร็วแต่ละช่วงใช้ไฟแตกต่างกันครับ (เท่าที่ผมลองอานะ)

ปล.ความร้อนนี้เทสกับเครื่องปิดฝาข้าง+จัดสายให้เรียบร้อย ซิงค์เดิม ๆ ครับผม
                  Last edited by spellreal; 4 Jul 2007, 23:06:54.

Comment

ขอผมสิเมือก่อนความร้อนขึ้นเกือบ 65-70C ที่เมนบอนด์ ตัว ซี มันบวมไป 6 ตัว ต้องเปลียนทั่งหมด+ทำความสะอาดทั่งเครื่องเลยไหนๆ ก็ถอดออกมาแล้ว ถึงจะค่อยยังชัวหน่อย อ่ออีกอย่าง สำหรับคนที่ให้ร้านประกอบคอมฯ ให้ดูที่ระหว่าง CPU ซิงค์ ร้านที่รับประกอบคอมฯ มั่กจะใช้แผ่นสีเงินแทนที่จะใช้ ซิลิโคล เป็นตัวสัมผัส ถ่ายเท่ความร้อนะรหว่า CPU กะซิงค์ ถ้าเป็นไปได้ ให้ใช้ ซิลิโคลดีกว่า จะช่วยลดความร้อนได้ 10% เลยดีกว่าแผ่นสีเงินสะอีก(เคยเจออยู่ที่ร้านซ่อมคอมฯมันแนะนำมา)

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Comment

แสดงว่าของผมปกติดี ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

Comment

Working...
                        X