overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member

Default เตือนภัย...แก้งหมานำจับลิขสิทธิ์...คาราโอเกะ MP3.. ร้านซ่อมคอม ร้านเน็ตระวัง...

เมื่อเช้า เพื่อนที่มินบุรี โทรมาถามเรื่องลิขสิทธิ์คาราโอเกะ
    เพราะมีเพื่อนอีกคนเจอดี..เสียเงินไป สี่หมื่นบาท..

จริงๆเรื่องนี้มีมานานแล้ว และร้านซ่อม ร้านเน็ตก็เจอกันบ่อยๆๆ
    แม้แต่ร้านผม ก็เจอคนมาสอบถามบ่อยๆๆ แต่ผมตัดปัญหา
    ไม่รับ ไม่ลงให้ พวกคาราโอเกะ พวกMP3

เพื่อนที่มินก็โดนแบบเดียวกัน
    ลูกค้าเอาคอมมาให้ลงโปรแกรม
    แล้วขอให้ลงคาราโอเกะให้ด้วย
    แล้วก็พาตำรวจมาจับ..

เอาเป็นอันว่า ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ เราควรทำอย่างไร
    1.ขอดูใบอนุญาตจากเจ้าของลิขสิทธิ์ ว่าได้รับอนุญาตให้มีอำนาจจับกุมหรือไม่
    2.ตรวจสอบเจ้าของลิขสิทธิ ว่าผู้ที่มาจับกุม ได้รับอนุญาตถูกต้อง หรือแอบบอ้าง
    3.ตรวจสอบ ชื่อ สกุล ตำแหน่ง สังกัด ของเจ้าหน้าที่ ที่มาจับกุม ว่าเป็นเจ้าหน้าที่จริงๆ หรือแอบอ้าง
    4.ถ้าเขาให้เราไปโรงพัก ไม่จำเป็นต้องไป ไม่ใช่คดีอาญา จับเราเข้าคุกไม่ได้ และศาลก็ยังไม่ตัดสินว่าเราผิด
    5.แจ้งเจ้าหน้าที่ในเขตท้องถิ่น ให้เข้ามาช่วยดูแล
    6.เมื่อตรวจสอบตามข้อ 1 และ ข้อ 2 แล้วเป็นจริง
    -> ขอเจรจากับเจ้าของลิขสิทธิ์โดยตรง ถ้าเคลียร์กันไม่ได้ ถ้าเป็นผม ไปต่อกันที่ศาล
    ศาลจะตัดสินเอง ว่าใครถูก ใครผิด ถ้าเราไม่ผิด ก็ว่ากันไปครับ
    -> หากศาลตัดสิน เราผิดจริง เราก็ยังขอเสียค่าปรับแบบผ่อนส่งได้..

เมื่อตรวจสอบตามข้อ 1 และ 2 แล้ว ไม่จริง
    ->แจ้งความดำเนินคดีขู่กันโชคทรัพย์ ส่วนตำรวจที่มานำจับ ถ้าตำรวจจริง ก็คงโดนอีกหลายคดี..

** พวกนี้จะหากินแบบนี้ เพราะการเข้าตรวจข้น ไม่จำเป็นต้องมีหมายศาล
    เพราะตรวจที่เครื่องเขาเอง

** การออกหมายศาล ต้องระบุชัดเจน สงสัยใคร จะตรวจค้นอะไร ตรวจค้นเพื่ออะไร
    และเมื่อเจอหมายศาล ก็ควรตรวจสอบหมายศาลด้วย ของจริง หรือปลอม

** อย่าให้ความกลัวครอบงำ ความกลัวไม่ทำให้เราพ้นผิดได้ มีแต่จะผิดมากขึ้น
    ถ้าเราไม่ผิด ก็ไม่ต้องกลัวอะไร ไม่มีใครอยู่เหนือกฎหมาย ไม่มีใครใหญ่กว่าคุก ไม่มีใครอยากกินลูกปีน..

** ส่วนผม ตัดปัญหาพวกนี้ไปเลยครับ ไม่รับ ไม่ทำ
    และถ้าเจอคนมาทำแบบนี้กับผม รับรองครับ เละ...
    ไม่มัน ก็ผมแหละครับ เละแน่ๆๆ...

OverclockZone Member tarron's Avatar
    แยกเกษตร - ถ.นวมินทร์

ผมว่าลักษณะเอาเครื่องคอมฯมาหลอกให้ลงโปรแกรมให้แล้วไปเอาตำรวจมาจับ มันไม่ชัวร์ว่าจะผิดนะครับ เพราะมันถือเป็นการใช้ให้ผู้อื่นกระทำความผิด ดังนั้นไอ้คนใช้(ให้ลงโปรแกรมให้)มันก็ต้องมีความผิดด้วย ... ขณะที่ถ้าเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ถ้าจะจับก็ต้องไปแจ้งความเป็นผู้เสียหายแล้วเอาหมายศาลมาขอตรวจค้น ถ้าพบมีการกระทำผิดจริงจึงจะดำเนินคดีได้ .... ถ้าเป็นอย่างข้างบนผมว่ามันไม่เป็นธรรมกับคนโดนจับอย่างยิ่ง หรือคนอื่นว่ายังงัย???

อันนี้ไม่ได้เป็นการสนับสนุนให้มีการละเมิดสิขสิทธิ์นะครับ .... แต่อยากชี้ให้เห็นว่าต้องให้ความเป็นธรรมกับจำเลยด้วยแค่นั้น
    Last edited by tarron; 23 Feb 2010 at 19:49:28.

OverclockZone Member VIP_PIV's Avatar
    กรุงเทพ บางแค บางบอน1 พระราม2

สมัยนี้ทำไมน่ากลัวจัง ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำครับผม

ลูกค้าเอาเครื่องมาให้ลง พอลงปุ๊บก็เอา ตำรวจมาจับ ไม่ผิดแน่นอนครับ

ให้มันฟ้องมาเลย ถ้าคุณมีเวลาว่างพอ ไปให้ศาลตัดสินรับรองคุณชนะ 100%

ถ้าสู้กันจริงๆ ไม่ผิดครับ

เพราะเหตุแบบนี้ เกิดขั้นบ่อยครั้ง
    ที่เอามาออกรายการทีวี ที่ผมนั้งดูก็ 2 ราย

รายแรก ร้านซ่อมคอม ก็เจอให้ลงคาราโอเกะ
    หลังจากที่ถูกจับ เสียค่าปรับ เจ้าของก็ไปร้องทุกข์
    เมื่อทำการสืบสวน ก็รู้ว่าเป็นแก้งต้มตุ๋น ฉ้อโกง
    โดยมีเจ้าหน้าที่ให้ความร่วมมือ..ผลคือ เจ้าหน้าที่ที่นำจับ
    ถูกจับดำเนินคดี..แต่คนที่ไปเอาคอมมาให้ลงคาราโอเกะ
    หนีรอดไปได้

เหตุการณ์ที่สอง ที่ร้านเน็ต มีการบุกตรวจค้น
    เมื่อหาหลักฐานไม่เจอ ก็สร้างหลักฐานขึ้นมาในขณะนั้น
    บังเอิญร้านเน็ตนั้นมีกล้องวงจรปิด บันทึกเหตุการณ์ไว้ทุกอย่าง
    แก้งนี้มาหลายคนมาก รวมทั้งเจ้าหน้าที่
    ก็เลยโดนทั้งแก้ง เพราะกล้องวงจรปิดเป็นหลักฐาน

ส่วนกรณีย์เพื่อนผม..มันกลัวเกินไปครับ
    ถ้าว่ากันในขั้นศาล ก็คงไม่ต้องเสียเงินแบบนี้

พวกนี้ทางเจ้าหน้าที่เรียกว่า "แก้งหมานำจับ"
    ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ หรือคล้ายๆ นี้
    ให้สงสัยไว้ก่อน และให้ดำเนินการณ์ตามขั้นต้น
    ซึ่งผมจำมาจากทีวีที่เจ้าหน้าที่ได้แนะนำไว้

อ้อ..อีกอย่างครับ อย่าลืมเก็บหลักฐาน
    อาจจะถ่ายเอามือถือถ่ายเป็นคลิป เป็นภาพไว้
    จะได้จัดการพวกนี้ได้ครับ

OverclockZone Member Khow's Avatar

Quote Originally Posted by tarron View Post
    ผมว่าลักษณะเอาเครื่องคอมฯมาหลอกให้ลงโปรแกรมให้แล้วไปเอาตำรวจมาจับ มันไม่ชัวร์ว่าจะผิดนะครับ เพราะมันถือเป็นการใช้ให้ผู้อื่นกระทำความผิด ดังนั้นไอ้คนใช้(ให้ลงโปรแกรมให้)มันก็ต้องมีความผิดด้วย ... ขณะที่ถ้าเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ถ้าจะจับก็ต้องไปแจ้งความเป็นผู้เสียหายแล้วเอาหมายศาลมาขอตรวจค้น ถ้าพบมีการกระทำผิดจริงจึงจะดำเนินคดีได้ .... ถ้าเป็นอย่างข้างบนผมว่ามันไม่เป็นธรรมกับคนโดนจับอย่างยิ่ง หรือคนอื่นว่ายังงัย???
    อันนี้ไม่ได้เป็นการสนับสนุนให้มีการละเมิดสิขสิทธิ์นะครับ .... แต่อยากชี้ให้เห็นว่าต้องให้ความเป็นธรรมกับจำเลยด้วยแค่นั้น
    เพราะตัวมันไม่ใช่ผู้เสียหายตาม ป.วิ.อ. แต่ตัวมันเป็นผู้กระทำผิดเองไม่ใช่ผู้เสียหาย ไม่มีอำนาจฟ้องศาลพิพากษายกฟ้อง (เรื่องนี้มีฎีกาอยู่)
    มันไปแจ้งความมันก็ผิดฐานแจ้งความเท็จไปด้วย

Bookmarks

Bookmarks