overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: เปลี่ยนCPU 1.8A เป็น 3.0E แล้วเล่นเกมส์แฮงค์ตลอด

OverclockZone Member kenzine's Avatar
    ลาดหลุมแก้ว ปทุมธานี

Angry เปลี่ยนCPU 1.8A เป็น 3.0E แล้วเล่นเกมส์แฮงค์ตลอด

เนื่องจากผมเปลี่ยนCPU P4 1.8A เป็น P4 3.0E แล้วเล่นเกมส์แฮงค์ตลอดเลยครับ เป็นเฉพาะตอนเล่นเกมส์นะครับไม่ว่าจะเป็นเกมส์ไรก็แฮงค์ SPAC ดังนี้ครับ
    CPU : P4 3.0E (Old 1.8A)
    M/B : Abit IS7-E
    VGA : Asus fx5700 256Mb
    PSU : 300W (No Name)
    RAM : 256x4 (1G)

อยากทราบสาเหตุว่าเกิดจากอะไร อุณหภูมิ CPU อยู่ที่ 50-65 องศา ครับ ส่วนอุณหภูมิ GPU จะอยู่ประมาณ 45-50 องศา ร้อนไปหรือป่าวครับ.. อ๋อ ตอนเล่นเกมส์ เปิด 1440*900 นะครับ ตอนแรกจะยังไม่มีอาการอะไรพอเล่นเกมส์ไปซัก 30นาที ภาพที่เกมส์จะกระพริบและแสดงผลไม่สมบูรณ์ ก่อนที่เครื่องจะแฮงค์ไป
    Last edited by kenzine; 7 Jul 2007 at 18:06:26.

บางลำภู-ถนนพระอาทิตย์

แรม 4 ตัว ที่ใส่ ชิพเดียวกัน บัสเดียวกันหรือเปล่า
    ลองถอดออกซัก 2 ตัว แล้วเลือกใส่ 2 ตัวที่ชิพและบัสเดียวกันดู

ส่วนเรื่องภาพกระพริบ ลองถอดการ์ดจอมาทำความสะอาดดู ลองลดความละเอียดขณะเล่นดู น่าจะดีขึ้น

OverclockZone Member mamuengnoi's Avatar
    อยู่ข้างอุโมงค์

การ์ดจอน่าจะมีปัญหาในการแสดงผล เพราะว่า ความร้อน หาระบบระบายความร้อนมาติดหน่อยก็ดี

OverclockZone Member methus's Avatar

PSU ยี่ห้ออะไรครับ

ถ้าไม่ใช่ brandname หน่อยละก็เปลี่ยนโดยด่วนครับ

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

น่าจะเป็นที่ CPU นะ 3.0E เวลาใช้งานหนักๆ มันจะร้อนเอามากๆครับ ผลคือ เครื่องแฮงค์ครับ
    เคยใช้มาก่อนน่ะ.... ซิงค์เดิมเอาไม่อยู่ครับ ต้องซิงค์แต่งเท่านั้น
    ผมต้องเปลี่ยนมาใช้ TT Silenttower ถึงจะเสถียร นี่ขนาดไม่ OC นะเนี่ย...อุอุ ของมันร้อน...

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ปรับไฟ CPU ให้กินเยอะกว่าเดิมเปล่าครับ ของเก่ามันกินน้อยของใหม่กินเยอะน่ะครับ

OverclockZone Member nameless's Avatar

CPU 3.0E มีชื่อเสียงในเรื่องการผลิตความร้อนครับ ถ้าไม่ได้เล่นในห้องแอร์ ก็ต้องเปิดเคส แล้วเอาพัดลมตั้งโต๊ะเป่าอัดเข้าไปครับ

น่าจะช่วยได้เยอะ

OverclockZone Member Takumigrit's Avatar

หุๆ 65 ไม่เลวร้ายไรมากหรอกสำหรับ 3.0E ผมเล่นเกมมากว่านี้อิก ลองดูที่การ์ดจอครับ อันดับแรก

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

น่าเอามาแลป จิงๆแหะ

ผู้มาเยือน999
    Guest

CPU ไม่น่ามีปัญหาครับ
    ตรวจดูการ์ดจอกับ HDD อีกครั้งว่าปกติดีไหม

OverclockZone Member Blue NarCiSs's Avatar

3.2E ผมเคยใช้อยู่ Idle 70องศา มาประมาณปีนึงอะครับ (ซิลิโคนหมดอายุ แล้วมะสนใจมัน)
    รู้ว่าอืดโคตรๆเลย แต่มะแฮงนะครับ เปิด 24ยังไหว (ทนโคตร)
    ก็ตอนนั้นเปลี่ยนมะเปนอะ 555+
    ทีนี้ผมเปลี่ยนกาดจอ เปง XFX 7600GT (AGP)
    PSU ก็เปลี่ยนะ เปง 500W
    ก็สงสัยทำไมมันเทส 05 ได้แค่ 3500 +- 500
    เล่นเกม ที่น่าจะลื่นก็กระตุกเวลายูนิตเว่อๆ แบบ วอคราฟ 3งี้
    ดอทเอ ตอนชุลมุน ไลทาวเวอ TD งี้ ภาพห่วยๆก็ตุก
    ลองถอดแปะ ใหม่ (ซิลิโคน 30บาท ซิ้งแถม) Idle 55-60
    เทสใหม่ได้เฉียด 6000
    เล่น C&C 3 1-1 ปรับสุดลื่นเลยครับ -*-
    ถ้าหลายทีมต้องลดลงมาเลยกลางๆ นิดๆอะ

ผมว่าทั่น 50-65 นี่มันยังทนได้นะ

แต่เปนที่ไหนผมก็มะทราบเหมือนกันครับ อิ อิ
    Last edited by Blue NarCiSs; 5 Jul 2007 at 22:31:33.

OverclockZone Member kenzine's Avatar

ก่อนอื่นต้องขอบคุณ ท่านๆ ที่เข้ามาแนะนำและให้ความรู้,วิเคราะห์สาเหตุกันครับ...ขอบคุณจริงๆ
    ตอนแรกที่ได้ CPU ตัวนี้มาผมไม่ได้แต้มซิลิโคนเนื่องจาก CPU ตัวเดิมผมก็ไม่ได้แต้มซิลิโคนอุณหภูมิอยู่ที่ 45-55องศาครับซิงค์แถม พอได้ตัว 3.0E ก็เช่นเดียวกันไม่ได้ใช้ซิลิโคนอุณหภูมิจะอยู่ที่ 65-70องศาครับ แต่ตอนนี้แต้มซิลิโคนเรียบร้อยอุณหภูมิก็ได้อย่างที่บอกไปแล้วครับ 50-65 อันนี้เป็นความรู้ครับ.. ส่วนเรื่องเครื่องแฮงค์บ่อยๆ ในที่สุดก็ทราบสาเหตุ แรมที่ผมใช้ 4 ตัวนั้นมีอยู่หนึ่งที่ ชิบเซ็ต มันต่างกันกับตัวอื่นๆ ก็เลยถอดออกแล้วใส่แค่สองตัว(Dual) ตอนนี้ไม่มีปัญหาแล้วครับ
    ขอบคุณทุกท่านครับ...

OverclockZone Member kukai's Avatar

อย่ามองข้าม psu นะครับ ของผม p4 3.2 อาการแบบนี้เช่นกันแล้วถอดแรมออกเหมือนกันสุดท้ายเปลี่ยน psu แล้วอาการหายทันที

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

ผมก็ใช้3.0Eอยู่ครับ กับพัดลม Gigabyte G-Power Lite Idle 39-45 Full 50-55 เองครับ แต่ถ้าพัดลมของมัน Idle 60-65 Full70-73 ประมาณนี้อ่ะ

ปัญหาเดิมกลับมาอีกแล้วครับ...พี่น้องครับ..นึกว่าจะหายไปแล้วตอนนี้มันเริ่มอีกแล้วครับ..
    จากเดิมเล่น 30 นาทีแฮงค์ ตอนนี้ ประมาณ 1-2 ชั่วโมงแฮงค์ เฮ้ย..เหนื่อยใจครับ.

ผู้มาเยือน112
    Guest

เอาใจช่วยครับ
    สงสัยมีปัญหาเรื่องความร้อน
    ใจเย็นๆ ค่อยๆแก้ทีละจุด ต่อมาดูที่ VGA กับ HDD นะครับ

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

น่าจะเป็นเรื่องความร้อนน่ะครับ
    ทดสอบดูนะ เปิดฝาแล้วเอาพัดลมจ่อเล่นไปเลย ถ้าไม่มีปัญหา ก็มาดูว่าเกิดจากอะไร แล้วแก้ไขซะ
    ผมก็ยังว่า CPU นี่แหละ...คิดดูนะอุณหภูมิปกติอยู่ที่50-65 แล้วถ้าเล่นเกมนานๆ สงสัยไปแตะ 80 แล้วเมนบอร์ดมันตัดสัญญาณอัตโนมัติน่ะครับ

รายงานสถานการณ์ล่าสุดครับ...ตอนนี้เปลี่ยนเคส(ตัวใหญ่กว่าเดิม),PSU(600W),พัดลมCPUใหม่
    ผลเป็นที่น่าพอใจครับ..แต่ก็ยังไม่แน่..รอดูอีกหน่อยเผื่ออาการเดิมจะกลับมา..คราวนี้ไม่หาย ทุบทิ้งแน่ๆครับ....หือ.

OverclockZone Member hikky's Avatar

Quote Originally Posted by kenzine View Post
    รายงานสถานการณ์ล่าสุดครับ...ตอนนี้เปลี่ยนเคส(ตัวใหญ่กว่าเดิม),PSU(600W),พัดลมCPUใหม่
    ผลเป็นที่น่าพอใจครับ..แต่ก็ยังไม่แน่..รอดูอีกหน่อยเผื่ออาการเดิมจะกลับมา..คราวนี้ไม่หาย ทุบทิ้งแน่ๆครับ....หือ.
    สรุปสุดท้ายจะเป็นที่ PSU หรือเปล่าตามที่ rep บนบอกไว้ตั้งแต่ตอนแรก

Thumbs up

Quote Originally Posted by hikky View Post
    สรุปสุดท้ายจะเป็นที่ PSU หรือเปล่าตามที่ rep บนบอกไว้ตั้งแต่ตอนแรก
    คิดว่าน่าจะสรุปได้ว่าเป็นที่ PSU จริงๆ..ตอนนี้เล่นเกมส์นานก็ยังไม่เกิดปัญหาเดิมครับ.. เฮ้ย..โล่งอก..
    ขอบคุณทุกๆความรู้ที่แนะนำมานะครับ..

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks