Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนCPU 1.8A เป็น 3.0E แล้วเล่นเกมส์แฮงค์ตลอด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนCPU 1.8A เป็น 3.0E แล้วเล่นเกมส์แฮงค์ตลอด

เนื่องจากผมเปลี่ยนCPU P4 1.8A เป็น P4 3.0E แล้วเล่นเกมส์แฮงค์ตลอดเลยครับ เป็นเฉพาะตอนเล่นเกมส์นะครับไม่ว่าจะเป็นเกมส์ไรก็แฮงค์ SPAC ดังนี้ครับ
    CPU : P4 3.0E (Old 1.8A)
    M/B : Abit IS7-E
    VGA : Asus fx5700 256Mb
    PSU : 300W (No Name)
    RAM : 256x4 (1G)

อยากทราบสาเหตุว่าเกิดจากอะไร อุณหภูมิ CPU อยู่ที่ 50-65 องศา ครับ ส่วนอุณหภูมิ GPU จะอยู่ประมาณ 45-50 องศา ร้อนไปหรือป่าวครับ.. อ๋อ ตอนเล่นเกมส์ เปิด 1440*900 นะครับ ตอนแรกจะยังไม่มีอาการอะไรพอเล่นเกมส์ไปซัก 30นาที ภาพที่เกมส์จะกระพริบและแสดงผลไม่สมบูรณ์ ก่อนที่เครื่องจะแฮงค์ไป
    Last edited by kenzine; 7 Jul 2007, 18:06:26.

แรม 4 ตัว ที่ใส่ ชิพเดียวกัน บัสเดียวกันหรือเปล่า
    ลองถอดออกซัก 2 ตัว แล้วเลือกใส่ 2 ตัวที่ชิพและบัสเดียวกันดู

ส่วนเรื่องภาพกระพริบ ลองถอดการ์ดจอมาทำความสะอาดดู ลองลดความละเอียดขณะเล่นดู น่าจะดีขึ้น

Comment

การ์ดจอน่าจะมีปัญหาในการแสดงผล เพราะว่า ความร้อน หาระบบระบายความร้อนมาติดหน่อยก็ดี

Comment

PSU ยี่ห้ออะไรครับ

ถ้าไม่ใช่ brandname หน่อยละก็เปลี่ยนโดยด่วนครับ

Comment

น่าจะเป็นที่ CPU นะ 3.0E เวลาใช้งานหนักๆ มันจะร้อนเอามากๆครับ ผลคือ เครื่องแฮงค์ครับ
          เคยใช้มาก่อนน่ะ.... ซิงค์เดิมเอาไม่อยู่ครับ ต้องซิงค์แต่งเท่านั้น
          ผมต้องเปลี่ยนมาใช้ TT Silenttower ถึงจะเสถียร นี่ขนาดไม่ OC นะเนี่ย...อุอุ ของมันร้อน...

Comment

ปรับไฟ CPU ให้กินเยอะกว่าเดิมเปล่าครับ ของเก่ามันกินน้อยของใหม่กินเยอะน่ะครับ

Comment

CPU 3.0E มีชื่อเสียงในเรื่องการผลิตความร้อนครับ ถ้าไม่ได้เล่นในห้องแอร์ ก็ต้องเปิดเคส แล้วเอาพัดลมตั้งโต๊ะเป่าอัดเข้าไปครับ

น่าจะช่วยได้เยอะ

Comment

หุๆ 65 ไม่เลวร้ายไรมากหรอกสำหรับ 3.0E ผมเล่นเกมมากว่านี้อิก ลองดูที่การ์ดจอครับ อันดับแรก

Comment

น่าเอามาแลป จิงๆแหะ

Comment

CPU ไม่น่ามีปัญหาครับ
                    ตรวจดูการ์ดจอกับ HDD อีกครั้งว่าปกติดีไหม

Comment

3.2E ผมเคยใช้อยู่ Idle 70องศา มาประมาณปีนึงอะครับ (ซิลิโคนหมดอายุ แล้วมะสนใจมัน)
                      รู้ว่าอืดโคตรๆเลย แต่มะแฮงนะครับ เปิด 24ยังไหว (ทนโคตร)
                      ก็ตอนนั้นเปลี่ยนมะเปนอะ 555+
                      ทีนี้ผมเปลี่ยนกาดจอ เปง XFX 7600GT (AGP)
                      PSU ก็เปลี่ยนะ เปง 500W
                      ก็สงสัยทำไมมันเทส 05 ได้แค่ 3500 +- 500
                      เล่นเกม ที่น่าจะลื่นก็กระตุกเวลายูนิตเว่อๆ แบบ วอคราฟ 3งี้
                      ดอทเอ ตอนชุลมุน ไลทาวเวอ TD งี้ ภาพห่วยๆก็ตุก
                      ลองถอดแปะ ใหม่ (ซิลิโคน 30บาท ซิ้งแถม) Idle 55-60
                      เทสใหม่ได้เฉียด 6000
                      เล่น C&C 3 1-1 ปรับสุดลื่นเลยครับ -*-
                      ถ้าหลายทีมต้องลดลงมาเลยกลางๆ นิดๆอะ

ผมว่าทั่น 50-65 นี่มันยังทนได้นะ

แต่เปนที่ไหนผมก็มะทราบเหมือนกันครับ อิ อิ
                      Last edited by Blue NarCiSs; 5 Jul 2007, 22:31:33.

Comment

ก่อนอื่นต้องขอบคุณ ท่านๆ ที่เข้ามาแนะนำและให้ความรู้,วิเคราะห์สาเหตุกันครับ...ขอบคุณจริงๆ
                        ตอนแรกที่ได้ CPU ตัวนี้มาผมไม่ได้แต้มซิลิโคนเนื่องจาก CPU ตัวเดิมผมก็ไม่ได้แต้มซิลิโคนอุณหภูมิอยู่ที่ 45-55องศาครับซิงค์แถม พอได้ตัว 3.0E ก็เช่นเดียวกันไม่ได้ใช้ซิลิโคนอุณหภูมิจะอยู่ที่ 65-70องศาครับ แต่ตอนนี้แต้มซิลิโคนเรียบร้อยอุณหภูมิก็ได้อย่างที่บอกไปแล้วครับ 50-65 อันนี้เป็นความรู้ครับ.. ส่วนเรื่องเครื่องแฮงค์บ่อยๆ ในที่สุดก็ทราบสาเหตุ แรมที่ผมใช้ 4 ตัวนั้นมีอยู่หนึ่งที่ ชิบเซ็ต มันต่างกันกับตัวอื่นๆ ก็เลยถอดออกแล้วใส่แค่สองตัว(Dual) ตอนนี้ไม่มีปัญหาแล้วครับ
                        ขอบคุณทุกท่านครับ...

Comment

อย่ามองข้าม psu นะครับ ของผม p4 3.2 อาการแบบนี้เช่นกันแล้วถอดแรมออกเหมือนกันสุดท้ายเปลี่ยน psu แล้วอาการหายทันที

Comment

ผมก็ใช้3.0Eอยู่ครับ กับพัดลม Gigabyte G-Power Lite Idle 39-45 Full 50-55 เองครับ แต่ถ้าพัดลมของมัน Idle 60-65 Full70-73 ประมาณนี้อ่ะ

Comment

ปัญหาเดิมกลับมาอีกแล้วครับ...พี่น้องครับ..นึกว่าจะหายไปแล้วตอนนี้มันเริ่มอีกแล้วครับ..
                              จากเดิมเล่น 30 นาทีแฮงค์ ตอนนี้ ประมาณ 1-2 ชั่วโมงแฮงค์ เฮ้ย..เหนื่อยใจครับ.

Comment

Working...
                              X