Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องทำความเย็นหรือร้อนใช้ไฟ 12vdc

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องทำความเย็นหรือร้อนใช้ไฟ 12vdc

ครับคือผมได้หาอะไรมาให้เพื่อนดูกันคับวันนี้มันเป็นการแปลงผันพลังงานไฟฟ้าจากเทอร์โมอิเล็กทริกเซลล์ เป็นสินค้าจากอเมริกา Nord TM-127-.4-8.5 ขนาด 4ซม x 4ซม หนา 4 มิล 12Vdc 40W. ได้อุณหภูมิ -40 ถึง 85 องศาเซนเซียส เป็นการประยุกต์ใช้ทำความร้อน หรือทำความเย็นขนาดเล็ก ใช้ทำตู้แช่ไว้ในรถยนต์ ถ้าต้องการตู้อบความร้อนก็ง่ายมากให้สลับสายไฟฟ้าที่จ่ายให้เทอร์โมอิเล็กทริกใช้ระบายความร้อนให้ โดยติดตั้งซิงค์ระบายความร้อน (ก็จะได้ด้านหนึ่งร้อนด้านหนึ่งเย็น)
    น่าสนดีคับน่าลอง

สนใจครับ ลองทำดูครับแล้วต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง งบเท่าไหร่ครับ แล้วเอาไปแปะักับหม้อน้ำได้หรือป่าวครับ

Comment

มานึกขึ้นได้ครับ ว่าเคยไปเห็นผ่าน ๆ ตาที่ไหนมาก่อน เห็นที่ อเมริกาเค้าทำมาขายครับติดกับบล็อกน้ำ ของยี่ห้อ Swiftech MCW6500-T-775 Thermoelectric ราคาประมาณ 5,600 บาท

Comment

แต่อันนี้แผ่นน่งน่าจะราวๆไม่แพงมากนะแต่ยังไม่รู้ราคาอ่าคับแต่น่าลองใส่กับบล๊อกน้ำ

Comment

บ้านหม้อก็มีขาย
          - กินไฟโหด
          - เย็นจนเป็นน้ำแข็ง+หยดน้ำ
          ถ้าแก้ได้ + มีตังค์จ่ายค่าไฟก็เอาดิ
          (เคยเห็นแบบที่เป็นซิ้งค์ลมแล้วใช้ตัวนี้อยู่แต่คงไม่ได้เข้าไทยหรอกมั้ง อย่าลืมบวกค่าไฟด้วยนะครับ)

Comment

Originally posted by alec View Post
            บ้านหม้อก็มีขาย
            - กินไฟโหด
            - เย็นจนเป็นน้ำแข็ง+หยดน้ำ
            ถ้าแก้ได้ + มีตังค์จ่ายค่าไฟก็เอาดิ
            (เคยเห็นแบบที่เป็นซิ้งค์ลมแล้วใช้ตัวนี้อยู่แต่คงไม่ได้เข้าไทยหรอกมั้ง อย่าลืมบวกค่าไฟด้วยนะครับ)
            ราคาเท่าไรครับ

Comment

ผมว่า Peltier 12V มันดีนะ ยังคิดอยู่เลยว่าจะทำตู้เย็นเล็กๆยัดไว้ในรถ แช่เบียร์ เย็นจับใจ

Comment

มันมีหลายขนาดครับ ราคาผมว่ามีตั้งแต่ประมาณ 500-1500 อันนี้ดูจากที่ เมกาครับ แต่จริง ๆ แล้วพวกนี้มันกินไฟเยอะมากครับ ตัวที่ผมลงไว้เค้าบอกว่า ต้องใช้ไฟ ประมาณ 13.8 ขึ้นไปครับอันนี้แล้วแต่ขนาดด้วยบางตัวใช้ไฟถึง 24 โวล์ทเลย แต่ตัวที่ผมลงไว้มันมีหัวต่อ 4 pin มานะครับเลยไม่แน่ใจว่าใช้ไฟ 12 โวล์ทได้หรือป่าว เพราะมันมีขายแบบทั้งชุด ซึ่งมีหม้อแปลงไฟให้มาด้วย
                ส่วนตัวที่ใช้กับ ซิ้งค์ลมธรรมดาก็มีขายนะครับ แต่เค้าบอกว่ามันไม่เวิร์คครับ แต่ใช้กับระบบน้ำดีที่สุดและให้ความเย็นถึง -25 องศาเลย

Comment

Comment

Originally posted by sirapob View Post
                    แจ่มจัง ไม่แพงสั่งด้วย

Comment

อยากใด้จัง

Comment

คับอันที่ผมลงไว้ใช้กับไฟ 12vคับราคาตกแผ่นล่ะ 350 บ อยู่มหาลัยผมมีอยู่ว่าจะลองเอามาดันแปลง
                        ดูสักหน่อย

Comment

Originally posted by tkhacker View Post
                          คับอันที่ผมลงไว้ใช้กับไฟ 12vคับราคาตกแผ่นล่ะ 350 บ อยู่มหาลัยผมมีอยู่ว่าจะลองเอามาดันแปลง
                          ดูสักหน่อย
                          ฝากตังค์ส่งมาให้ผมลองอันสิ

เดี๋ยวจาทำให้มันเย็นทั้งระบบ เลยไม่กลัวหยดน้ำให้ดู อิ อิ

Comment

Originally posted by nmo_ok View Post
                            ฝากตังค์ส่งมาให้ผมลองอันสิ

เดี๋ยวจาทำให้มันเย็นทั้งระบบ เลยไม่กลัวหยดน้ำให้ดู อิ อิ
                            ผมเอาด้วย

Comment

http://www.overclockzone.com/pod/Year2005/0405icemaker/

Comment

Working...
                              X