Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วนแนะนำ LCD Monitor 22" แบบ Wide Screen ให้ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วนแนะนำ LCD Monitor 22" แบบ Wide Screen ให้ด้วยครับ

สวัสดีครับ

คือผมทำงานด้าน graphic ครับทั้ง 2D/3D
    และทำงานด้านการลงสีด้วยครับ พวกสิ่งพิมพ์ ออกแบบบรรจุภัณฑ์
    เกมส์เล่นบ้าง แต่เล็กน้อยครับ

เลยอยากได้จอ LCD 22" wide screen
    ที่สีไม่เพี๊ยน ดูสบายตา ไม่แพงเกินไป
    ไม่เกิน 10000-15000 ครับ
    ศูนย์บริการหลังซื้อค่อนข้างดี
    ช่วยแนะนำยี่ห้อ + รุ่นให้ด้วยนะครับ
    (ผมจะได้ไปยืนส่องที่หน้าร้านครับ อิอิ)

ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง hardware ไม่ได้ตามมานานแล้วครับ
    จอ CRT เก่าใช้มานานมาก เพิ่งเสียครับ

ขอบคุณมากครับ

Samsung 22" ครับ

เวลาทำงานผมแนะนำให้ต่อ CRT อีกตัวดูด้วยเพราะ LCD สีจะสดกว่า

ผมต่อ2จอเวลาทำงานตลอดเอาไว้เช็คสีอย่างเดียว

Comment

HP 22นิ้วคับ แต่ประกัน1ปีนะคับ ราคา12900 แต่สีสวยมากๆๆๆ

Comment

SAMSUNGดีกว่าตรงประกันนะคับ แต่ต้องเลือกดีๆๆ ระวังจอC

Comment

ขอบคุณครับ ใช่รุ่น 226BW รึเปล่าครับ
          แล้ว จอ C คืออะไรครับ
          แล้วเลือกยังไงครับ

Comment

ถ้าให้ดี ไม่แนะนำ 22" ครับ ถ้าทำงานพวกสิ่งพิมพ์ลองมอง Dell 2007WFP จะดีกว่าครับเล็กกว่าในราคาเท่าๆกัน แต่ได้ในเรื่องมุมมองและสีครับเพี้ยนน้อยสุดเมื่อเทียบกับ 22" ลองค้นข้อมูลดูครับในเวปมีคนพูดถึงเยอะครับ

Comment

Originally posted by Natty_Z View Post
              ขอบคุณครับ ใช่รุ่น 226BW รึเปล่าครับ
              แล้ว จอ C คืออะไรครับ
              แล้วเลือกยังไงครับ

SAMSUNG ไม่ได้ผลิตเองคับให้บริษัทอื่นผลิตให้เลยตีเป็นPanal
              แบ่งเป็นpanal S A C ลำดับจากดีสุดไป
              S ดีสุดเป็นSAMSUNG ผลิตเอง
              A ลองลงมา
              C อันนี้แย่สุดคับ

แต่ถ้ามองด้วยตาเปล่าก็คงไม่เห็นอะ แต่ถ้าให้ผมเปลี่ยนยังไง รุ่นCก็ยังดีกว่ากว่า22หลายยี่ห้อนะ
              แต่ที่บอกไปเพราะถ้ารอได้อีกไม่นานเข้าจะทำแต่รุ่นSแล้วนะคับ เห็นบอกช่วงๆๆๆต้นเดือนนี้หรือยังไงนี้ละลองไปอ่านอีกกระทู้ที่คุณBOBOตั้งดูคับ

Comment

ผมแนะนำจอเทพ 2407WFP-HC ครับ ราคามีคนขายอยู่ที่ 23000 ลองหาข้อมูล review ดูในหรือ หรือในเวปต่างประเทศก็ได้ครับราคาเกินงบไปนิดแต่ประกันของ DELL ดีมาก เสียเปลี่ยนตัวใหม่ให้ถึงที่ ถ้างบไม่ถึงก็แนะนำเป็น 2007WFP เป็นจอ S-IPS สีสรรสุดยอด ราคาประมาณ 14000
                Last edited by tektip; 4 Jul 2007, 15:28:23.

Comment

คุณ tektip

Comment

Originally posted by Natty_Z View Post
                    สวัสดีครับ

คือผมทำงานด้าน graphic ครับทั้ง 2D/3D
                    และทำงานด้านการลงสีด้วยครับ พวกสิ่งพิมพ์ ออกแบบบรรจุภัณฑ์
                    เกมส์เล่นบ้าง แต่เล็กน้อยครับ

เลยอยากได้จอ LCD 22" wide screen
                    ที่สีไม่เพี๊ยน ดูสบายตา ไม่แพงเกินไป
                    ไม่เกิน 10000-15000 ครับ

ศูนย์บริการหลังซื้อค่อนข้างดี
                    ช่วยแนะนำยี่ห้อ + รุ่นให้ด้วยนะครับ
                    (ผมจะได้ไปยืนส่องที่หน้าร้านครับ อิอิ)

ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง hardware ไม่ได้ตามมานานแล้วครับ
                    จอ CRT เก่าใช้มานานมาก เพิ่งเสียครับ

จอดีๆ ราคาประมาณนี้หายากขอรับ
                    และที่สำคัญจอดีๆ ในรุ่น 22" ไม่มีเลย เพราะส่วนใหญ่เป็นจอ TN ซะหมด
                    จะมีก็แค่ 20" แล้วข้ามไป 24" เลยนั่นแหล่ะ (ไม่เข้าใจเลย อาจจะเป็นเพราะเรื่อง dot pich มั้ง บลา บลา บลา...)

20" ดีๆ แนะนำ 2007WFP นะขอรับ
                    แต่ต้องลุ้นจอกันเอาเอง ถ้าไม่อยากลุ้น panel ก็แนะนำ EIZO หรือ NECเลือก panel กันได้เลย แต่ราคาก็ตัวละ 2x,xxx up up

แต่ถ้าอยากลองจอเทพในรุ่น 24" ก็ 2407WFP-HC ตัวนี้ S-PVA ครับ ไม่ต้องลุ้น
                    คนใช้รุ่นนี้กันเยอะมากกว่าเพราะคุณได้ทั้งคุณบัติของจอ TN และ S-IPS

ยังไงก็ศึกษาให้ดีนะขอรับ
                    จอเราอัพเกรดไม่ได้ ซื้อทั้งทีต้องเอาดีๆไปเลย
                    ขอให้โชคดีขอรับ

ลป.มีอะไรสงสัย ถามในกระทู้ผมก็ได้นะขอรับยินดีช่วยเหลือ

Comment

อ้อ.. ก่อนจะซื้อ ขอให้ตรวจดูการ์ดจอของคุณให้ดีก่อนนะขอรับ
                      ว่าแสดงผลที่ resolution 1680x1050 ได้ไหม
                      เพราะนี่เป็น native resolution ที่จอ 20-22" ต้องใช้เพื่อให้ได้ภาพที่คมชัดที่สุดขอรับ
                      ซื้อมาตอนแรก X1600 Pro ผมเหงื่อตกเลย จวนเจียนจะไม่ไหว
                      เกือบได้เสียตังค์อัพคอมเพราะซื้อของไม่ดูตาม้าตาเรือสิเรา

ส่วน 24" นั้น... เหมาะสำหรับชนชั้นสูงขอรับ กระผมหมดสิทธิ
                      1900x1200 คงต้อง hi-end กันทั้งคนทั้งเครื่องเลยล่ะมั้ง

Comment

ลองดู SAMSUNG รุ่นนี้ดูนะค่ะ เราใช้อยู่ราคา ไม่แพงด้วยค่ะ

http://www.geetang.com/beta/product/....php?p_id=5952

.

Comment

แนะนำ hp หน่อยสิ เห็นมี 24" กับ 20" บางรุ่นใช้จอ s-pva ร้านไหนที่พันทิพขายมั่ง

Comment

เจ้าของกระทู้ตั้งงบไม่เกิน15000นะคับ แต่ถ้างบเกินได้เล่น20นิ้ว IMAC เลยซิคับ22490 ไม่ต้องสั่งซื้อเหมือนdellด้วยมีขายบนพันทิตย์ หรือไม่ก็ใช้SAMSUNGรุ่น215TWแบบผมก็ได้รุ่นSแน่นอนราคาอยู่18900 ประกัน3ปี

ปล.เจ้าของกระทู้เข้าเน้นประกันกับราคาไม่เกิน15000 อย่าแนะนำจอเทพกันมากคับ มันเกินงบเจ้าของกระทู้ไปเยอะ เหอๆๆๆๆ

แต่จริงๆๆผมว่าถ้ากลัวเรื่องจอC ลองซื้อเห็นHP22มาใช้ดูคับ 12900 ผมไปดูมาแล้วสีสวยกว่าSAMSUNG226BWอีก(จากความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ) แต่ประกันมัน1ปี เท่านั้น กับ4deadขึ้นไปถึงจะเคลมได้

Comment

แล้วของ LG โอเคไหม

Comment

Working...
                              X