Announcement

Collapse
No announcement yet.

mainboard 478 ดัง ติ๊ดดๆๆๆๆๆๆ สั้นๆติดๆกันตลอด เป็นอะไรครับ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• mainboard 478 ดัง ติ๊ดดๆๆๆๆๆๆ สั้นๆติดๆกันตลอด เป็นอะไรครับ??

mainboard 478 ดัง ติ๊ดดๆๆๆๆๆๆ ตลอด เป็นอะไรครับ??

ลองถอดอุปกรณ์ทุกอย่างแล้วเสียบ cpu อย่างเดียวก็ยังดังอยู่ ไม่เห็นรอยเสียหาย หรือไหม้ที่ส่วนใด

เอา cpu ไปเสียบ mb ตัวอื่นก็ใช้ได้ปกติ

สันนิษฐานว่า mb เสีย แต่อยากรู้ว่าเสียเพราะอะไรครับ มีวิธีแก้ไขโดยไม่ซื้อใหม่ได้หรือเปล่าครับ

ผมว่าไปดูที่ไบออดก่อนดีกว่า ว่าเซตให้มันส่งเสียงเตือนเรื่องความร้อนหรือป่าว เพราะว่าผมเคยเซตปรากฎว่าผมร้องตลอด

Comment

คือมัน ดังด้วย แล้วไม่ขึ้นภาพ ด้วยครับผม

สาเหตุ เมื่อคืน เล่นอยู่ดี ๆ แล้ว ดับไป ก่อนหน้านั้น เปิดโหลดบิต ไว้ทั้งวัน แต่ปกติ ก็เปิดอย่างนี้อยู่บ่อย ๆ

Comment

น่าลองถอดชิ้นส่วนทั้งหมดออก แล้วลองประกอบใหม่ดูนะครับเสียงตี้ด มันจะเป็นการตรวจ ระบบ ของ เมนบอร์ด

Comment

ติ้ดๆๆๆ แรมอาจจะแต๊บได้งับ << เปงบ่อย -_-"

Comment

อ้อ ผมลืมบอกไปอีกเรื่องนึ่งคือ ถ้าจอดำแล้วมีเสียงผมถอดทุกชิ้นส่วนมาใช้ยางลบขัดมันแล้วก็ไม่หายคิดว่ามันคงเสียแน่ๆ
            แต่ว่าเราต้องฟังเสียงด้วยนะคับว่าเสียง สั้นหรือยาว หรือว่าสั้นยาวสลับกันต้องดูในเวปนะคับเค้าจาบอกว่าเสียงดังอย่างนี้
            หมายความว่าอะไรเสีย แต่โชคดีผมไปเจอเพื่อนที่เป็นช่างไฟฟ้าเค้าแนะนำว่าเวลาเค้าซ่อมแผงวงจรหน้าทองแดงจะสกปรกมาก เค้าใช้สเปย์ล้างหน้าคอร์แท็กทองแดง ฉีดล้างมันจะล้างคาบสกปรกต่างๆที่เกาะหน้าทองแดงให้สะอาด ผมก็เลยมาลองดู
            โดยฉีดสเปย์ล้างตามสล็อกต่างๆ แต่ต้องทิ้งให้แห้งก่อนนะคับปรากฎว่าหายเป็นคับ เพราะในช่องสล็อกเราไม่สามารถเอาอะไรไปทำความสะอาดได้

Comment

Working...
            X