Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อสายกราวน์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อสายกราวน์

อยากถามเรื่องการต่อสายกราวน์ลงดินน่ะคะ สังเกตมั้ยคะว่าคอมพิวเตอร์จะมีกระแสไฟที่เคส การต่อสายกราวน์ส่งผลดี-ผลเสียอย่างไรบ้างคะ แล้วจะทำให้ค่าไฟสูงขึ้นมั้ย

เวลากระแสรั่วถ้ามีกราวด์มันจะรั่วลงกราวด์ครับ ไฟรั่วนี่ค่าไฟมันสูงขึ้นอยู่แล้วครับแต่ไม่มากครับ ชีวิตสำคัญกว่า
    ปล.ตรวจสอบที่ช่องเสียบด้วยน่ะครับเวลาที่ไม่ได้ต่อกราวด์(แต่เสียบปลั๊ก)หากไม่ได้เปิดคอมมีไฟรั่วไหม(โดยการใช้ไขควงเช็คไฟ) หากรั่วก็กลับปลั๊กเสียบครับ

Comment

Originally posted by gigabyteman View Post
      เวลากระแสรั่วถ้ามีกราวด์มันจะรั่วลงกราวด์ครับ ไฟรั่วนี่ค่าไฟมันสูงขึ้นอยู่แล้วครับแต่ไม่มากครับ ชีวิตสำคัญกว่า
      ปล.ตรวจสอบที่ช่องเสียบด้วยน่ะครับเวลาที่ไม่ได้ต่อกราวด์(แต่เสียบปลั๊ก)หากไม่ได้เปิดคอมมีไฟรั่วไหม(โดยการใช้ไขควงเช็คไฟ) หากรั่วก็กลับปลั๊กเสียบครับ
      ค่าไฟมันจะต้องลดลงนะครับท่าน เนื่องจากไฟฟ้าส่วนที่รั่ว (โดยปกติมันก็รั่วอยู่แล้ว) จะไหลลงกราวนด์ ซึ่งจะทำให้ไฟฟ้าไม่ครบวงจรตามมิเตอร์ ฉะนั้นในส่วนนี้เราไม่ต้องเสียเงินครับ และไม่ผิดกฎหมายด้วยนะครับ

ลองคิดดู ปลอดภัย และค่าไฟลดลงด้วย แลกกับค่าสายไฟ ไม่เท่าไหร่ คุ้มแสนคุ้มเลย

Comment

ตกลงว่าค่าไฟเพิ่มหรือลดกันแน่ครับ แล้วเหล็กเส้นธรรมดาใช้ได้มั๊ยครับ

ต้องปักลึกลงดินเท่าไหร่จึงจะชัวร์ครับ

Comment

จะ save ค่าไฟ ต้องต่อให้ไม่รั่วอ่ะครับ

Comment

Originally posted by SpeXCORP View Post
            จะ save ค่าไฟ ต้องต่อให้ไม่รั่วอ่ะครับ
            มีวิธีต่อไหมอ่ะ

Comment

แล้วคอมอยู่ อพาร์ตเม้นท์เนี่ย จะมีวิธีไหนทำสายกราวได้บ้างครับ อยู่ชั้น 3 นะครับ

Comment

Originally posted by kessopha View Post
                แล้วคอมอยู่ อพาร์ตเม้นท์เนี่ย จะมีวิธีไหนทำสายกราวได้บ้างครับ อยู่ชั้น 3 นะครับ
                ห้องเพื่อนผมระเบียงมันมีเหล็กเส้นโครงสร้างโผล่ เนื่องจาก ขอบระเบียงแตก
                มันเลยเอาสายไฟเกี่ยวกับเคสแล้วไปแปะไว้ที่เหล็กเส้นแล้วเทสด้วยไขควงปรากฏว่าไม่มีไฟขึ้น

จะลองดูก็ได้นะครับ แต่อย่าไปสอยของดีๆให้มันแตกล่ะ
                Last edited by NuiZa; 12 Oct 2009, 17:24:40. Reason: พิมพ์เพิ่ม

Comment

Originally posted by ซามูไรศพหมา View Post
                  ตกลงว่าค่าไฟเพิ่มหรือลดกันแน่ครับ แล้วเหล็กเส้นธรรมดาใช้ได้มั๊ยครับ

ต้องปักลึกลงดินเท่าไหร่จึงจะชัวร์ครับ
                  น่าจะลึกประมาณ 1 เมตรนะ ถ้าจำไม่ผิด (ไม่แ่น่ใจ)

Comment

สายไฟบ้านที่มาจากจากมิเตอร์เข้ามาในจะมี 2 สายคือ Line กับ Neutral ส่วนสายไฟคอมพ์จะมี Ground เพิ่มมาอีก 1

เปรียบเทียบให้ดูคร่าวๆ ดังนี้

ปกติไฟวิ่งจากสาย Line มา10 หน่วย หากไม่รั่วเลย ก็วิ่งกลับไปสาย Neutral 10 หน่วย มิเตอร์ก็ขึ้น 10 หน่วย

แต่ถ้าสมมุติว่า ไฟวิ่งมา 10 หน่วย แต่รั่วหายลง ground ไปซัก 1 หน่วย มิเตอร์ก็ขึ้นแค่ 9 หน่วย

ดังนั้นถ้าไฟรั่วลง ground ไฟส่วนที่รั่วนั้นจะไม่มีผลที่มิเตอร์ครับ

ยิ่งถ้าต่อ Line กับ ground ตรงๆ ไม่ต่อ Neutral เลย ก็แทบจะไม่เสียค่าไฟ หุหุ แต่ระวังคุกละกันครับ

ส่วนปักลึกแค่ไหน ก็ขึ้นกับความชื้นของดินบริเวณนั้น ถ้าดินแห้งแตกระแหงเลยคงต้องปักลึกหน่อย

แต่โดยทั่วๆไป แท่งสายดินยาว 50เซน ปักจนมิดก็ใช้ได้แล้วครับ

Comment

Working...
                    X