Announcement

Collapse
No announcement yet.

Format XPทำให้บูทVistaไม่ได้อะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Format XPทำให้บูทVistaไม่ได้อะครับ

คือว่าผมลงWindows XP และ vista ไว้ในเครื่องเดียวกัน
    โดยการลง XP ก่อนแล้วลง Vista ตาม ก็ใช้งานได้ปกติดีครับ บูทได้2OS

แต่พอ XP มีปัญหา ผมเลย format WindowsXP แล้วลงใหม่
    พอลง XP เสร็จ ก็ทำให้ boot เข้า Vista ไม่ได้เลยอะครับ
    มันไม่ให้เลือกว่าจะ boot XPหรือvista มันboot เข้าxpเลยครับ แก้ไขอย่างไรดีอะครับ

แล้วมีวิธีลง xp กับ vista โดยที่เมื่อ os ตัวไหนของเรามีปัญหาก็ format ได้เลย
    โดยที่ไม่ทำให้ os อีกตัวมีปัญหา บ้างหรือป่าวอะครับ

เพราะวิธีที่ผมลง2osข้างต้นนั้น มันจะมีปัญหาเมื่อเรา format winXP อะครับ
    พี่ๆท่านใดมีวิธีดีดี แนะนำหน่อยจ้า ตอนนี้กำลังรอแก้ไขอยู่เลยจ้า

ขอบคุณทุกๆคำตอบไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

แงๆ เซียนๆปายไหนหมดแว้ววอ้า ยังไม่ตื่นหรือว่าหลับกานแว้วววอ้า ช่วยทีจ้า แงๆ

Comment

ลองเรียงลำดับดูใหม่นะครับ ลง xp +vista ---format xp เหลือ vista แล้ว ลง xp ใหม่ เท่ากับว่าล่าสุดคุณมี vista แล้วลง xp ทับ ทำให้ boot sector ที่เก่ากว่า ไปทับตัวที่ใหม่กว่า ทำให้ไม่สามารถเข้า vista ได้ วิธีแก้ง่ายที่สุดคือ format ใหม่หมด ลง xp แล้วตามด้วย vista ก็จะเป็นปกติครับ

Comment

ไม่รู้ว่าอันนี้จะช่วยได้หรือไม่ ยังไงลอง อ่านดูนะครับ
        พอดีว่าผมเองก็ไม่เคยลองเหมือนกัน อะครับ

http://xchange.teenee.com/index.php?...ded&pid=749510

Comment

Working...
        X