Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ HP dv2517tx อยู่เป็นแบบผมมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมโทรไปถามที่ HP Contact center 02-3539000 มาอ่ะคับเค้าบอกมางี้ เหอะๆ
    รุ่น hp pavilion ทุกรุ่นรวมทั้ง DV2517TX เป็น on-board โอเปอเรเตอ บอกมางี้ ชอบรุ่นนี้แต่ไม่รู้จะทำงานได้ดีไหม ใช้งาน 3DSmax เปนหลัก

Comment

Originally posted by Mostwanted View Post
      ผมโทรไปถามที่ HP Contact center 02-3539000 มาอ่ะคับเค้าบอกมางี้ เหอะๆ
      รุ่น hp pavilion ทุกรุ่นรวมทั้ง DV2517TX เป็น on-board โอเปอเรเตอ บอกมางี้ ชอบรุ่นนี้แต่ไม่รู้จะทำงานได้ดีไหม ใช้งาน 3DSmax เปนหลัก
      เค้าเรียกว่าการ์ดจอแยกไม่ใช่หรือพวกการ์ดจอที่ไม่ใช่พวก Intel X3000 หรือ X3100
      ไม่แน่ใจนะ

Comment

การ์ดจอแยกคับ Nvidia GF 8400gs 64mb

Comment

http://www.notebookcheck.net/NVidia-...GS.3709.0.htmlใครที่ยังสงสัยในตัวของ gf 8400M GS ลองเช็คดูเองในนี้นะครับแต่ผมขอรับรองว่าตัวนี้เกือบ top ของclass 3 แล้วอ่ะครับประสิทธิ์ภาพก้อเกือบเท่า ati x1600 แล้วครับ

Comment

-ตอนร้อนจัดๆ พัดลมมันหมุนเต็มที่ป่าวครับ และสังเกตตอนบูทเครื่องด้วยครับ พัดลมต้องหมุนเต็มที่เหมือนกัน

-ใช้โปรแกรม ช่วยดูความร้อน พัดลมน่าจะทำงาน ตอนเริ่มพ้น 30~40 *c

-ต้องวางบนโต๊ะ ใช้อะไรก็ว่างใต้โน๊ตตรงขาหลัง เอาพัดลมเบาเลย

s41 ผมใช้ ฝาขวดน้ำ พัดลมเบอร์3 วัดได้ ~35*c

ปล. พึ่งอ่าน เจอ คุณว่า ร้อนตรงฮาดดิส ชิมิ อืม ใช้โปรแกรมวัดอุณหภูมิ ถ้า 40-50*c ปกตินะ
            Last edited by rittiky; 10 Jul 2007, 01:09:16.

Comment

แล้วตัวไหนสวยกว่ากันครับระหว่า BenQ s41 กับ HP dv2517tx อะเพื่งจะช่วยในการตัดสินใจในการซื้ออะ

Comment

Originally posted by SweeTSpicY View Post
                แล้วตัวไหนสวยกว่ากันครับระหว่า BenQ s41 กับ HP dv2517tx อะเพื่งจะช่วยในการตัดสินใจในการซื้ออะ
                HP dv2517tx 555+...

Comment

Originally posted by bio_hazard_8 View Post
                  HP dv2517tx 555+...
                  ไม่ค่อยเลยนะท่าน เหอๆ พรุ่งนี้ไปคงได้เรื่อง(เสียตัง -*- แน่นอน) สองรุ่นนี้แหล่ะ 555+

Comment

Originally posted by Provider View Post
                    ไม่ค่อยเลยนะท่าน เหอๆ พรุ่งนี้ไปคงได้เรื่อง(เสียตัง -*- แน่นอน) สองรุ่นนี้แหล่ะ 555+
                    ไปเล่น NB กันให้หมด ...

Comment

ผมก็เพิ่งถอยมา แรงดีครับ เทียบกับ s41 แล้วอาจจะสู้ไม่ได้ที่กาดจอ
                      แต่ว่าเรื่องของซีพียูเทียบกันไม่ติดครับ
                      สำหรับใครที่ใช้เขียนโปรแกรม dv2517tx สุด ๆ ครับ ได้ซีพียู 2GHz 4MB L2 Cash 800FSB Nvidia 8400GS 64 MB Turbocash to 256
                      ส่วนของ s41 1.86GHz 2MB L2 Cash 800FSB Nvidia 8600 512 MB Turbocash to 1 G ก็ลองกันดูนะครับ
                      สำหรับใครที่จะซื้อ s41 นะแนะนำ ตอนตรวจรับเครื่อง
                      ให้เปิดเครื่องแล้วคว่ำเครื่องฟังเสียงพัดลมนะครับ
                      เพราะบางเครื่องพัดลมดัง แล้วก็เรื่องของลำโพง
                      เปิดให้สุดเลยครับแล้วฟังเสียงบางตัวอาจจะแตกนะครับ
                      ส่วน DV2517TX ที่ใช้อยู่ทุกอย่างโอเชครับ ดูหนังภาพเนียนขนาดเป็น VCD ซูมนะ ส่วน DVD เนียนสุด ตีไซด์สวยกว่า s41 ลำโพงเสียงดีของ มีรีโมทสำหรับเล่นโปรแกรมมัลติมีเดีย
                      ปุ่มปรับเสียงและเล่นมัลติมีเดียวเป็นระบบสำผัส ไวมากก
                      ถ้ามีปัญหาเรื่อง DV2517TX โทรถามได้ครับ 0868011805
                      ยินดีต้อนรับคลับ DV2517TX ครับ

Comment

เอ่อคืออยากทราบว่า nb มันเปลี่ยนการ์ดจอได้มั้ยอ่ะ ใช้2214txอยู่การ์ดจอมันไม่แรงเลยอ่ะ

Comment

เปลี่ยนไม่ได้คับ

Comment

Originally posted by สาวก dv2517tx View Post
                            ผมก็เพิ่งถอยมา แรงดีครับ เทียบกับ s41 แล้วอาจจะสู้ไม่ได้ที่กาดจอ
                            แต่ว่าเรื่องของซีพียูเทียบกันไม่ติดครับ
                            สำหรับใครที่ใช้เขียนโปรแกรม dv2517tx สุด ๆ ครับ ได้ซีพียู 2GHz 4MB L2 Cash 800FSB Nvidia 8400G64 S MB Turbocash to 256
                            ส่วนของ s41 1.86GHz 2MB L2 Cash 800FSB Nvidia 8600 512 MB Turbocash to 1 G ก็ลองกันดูนะครับ
                            สำหรับใครที่จะซื้อ s41 นะแนะนำ ตอนตรวจรับเครื่อง
                            ให้เปิดเครื่องแล้วคว่ำเครื่องฟังเสียงพัดลมนะครับ
                            เพราะบางเครื่องพัดลมดัง แล้วก็เรื่องของลำโพง
                            เปิดให้สุดเลยครับแล้วฟังเสียงบางตัวอาจจะแตกนะครับ
                            ส่วน DV2517TX ที่ใช้อยู่ทุกอย่างโอเชครับ ดูหนังภาพเนียนขนาดเป็น VCD ซูมนะ ส่วน DVD เนียนสุด ตีไซด์สวยกว่า s41 ลำโพงเสียงดีของ มีรีโมทสำหรับเล่นโปรแกรมมัลติมีเดีย
                            ปุ่มปรับเสียงและเล่นมัลติมีเดียวเป็นระบบสำผัส ไวมากก
                            ถ้ามีปัญหาเรื่อง DV2517TX โทรถามได้ครับ 0868011805
                            ยินดีต้อนรับคลับ DV2517TX ครับ
                            ถ้าพูดถึงข้อดีก็ใช่อยู่ แต่ก็มีข้อเสียอยู่เหมือนกันเรื่องของการ์ดจอและกล้อง webcam
                            แต่ไม่ได้เหมารวมทั้งหมดเอาจากประสบการณ์ที่เคยใช้ DV2517TX ผมใช้อยู่ประมาณ
                            ปีหนึ่งอาการแรกที่เจอคือใช้อยู่ดีๆแฮงค์ไปเฉยๆสักพักหน้าจอเปื่อยเลยครับแล้วก็ขึ้นข้อความฟ้อง
                            ว่า Display stoped working not responding อะไรสักอย่างนี่แหละจำไม่ได้ กดปิด เปิดใหม่ก็ไม่หาย
                            แล้วดันมาหมดประกันอีกก็เลยหาข้อมูลในเว็บว่าที่ไหนซ่อมได้และราคาถูกปรากฎว่าได้คำตอบว่า
                            มันไม่ใช่การ์ดจอที่แยกออกมาจากเมนบอร์ดแต่มันเป็นซิปที่ฝังอยู่ในเมนบอร์ดแต่สิ่งที่แยกออกมาคือความจำ
                            หมายถึงว่าไม่ได้ไปดึงความจำจากแรมเพราะฉนั้นต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่เลยเปลี่ยนเฉพาะการ์ดจอไม่ได้
                            ราคาตอนนั้นก็ประมาณ 15,000ซื่อ PCได้เครื่องหนึ่งเลยส่วนเรื่องของการซ่อมผมไม่แน่ใจว่าสามรถซ่อม
                            ได้หรือเปล่าต้องถามช่างดูแต่ตอนนั้นผมโชดดดีที่ไม่รีบร้อนก็ไปอาศัยพี่ google ค้นหาข้อมูลจากหลายๆที่คือทำยังไงที่จะให้เสียค่าใช้จ่ายน้อยที่สุดและแล้วก็ได้มาเจอกับเว็บไซต์อย่าง overclockzone.com นี่แหละซึ่งมีกระทู้หนึ่ง
                            เขาบอกว่า Hp Pavilion สามารถต่อประกันได้ที่ ingram microโดยไม่ต้องเช็คเครื่องอ่านดูตอนแรกก็ไม่เชื่อแต่เจ้าของกระทู้ยืนยันหนักแน่น ผมเลยตัดสินใจไปที่บริษัทเองเลย ปรากฏว่าต่อได้จริงๆจากนั้นผมก็เอา NB ไปเข้าศูนย์
                            Hp Thailand พนักงานเช็คดูเขาบอกว่า ok อยู่ในประกัน care pack เหมือนยกภูเขาออกจากอกเลย ทางhp thailand
                            เปลี่ยนเมนบอร์ดให้ใหม่เลยแต่พอใช้ได้สักพักกล้อง webcam มีปัญหาติดๆดับๆก็เอาเข้า0อีกรอบ แล้วเจ้าตัวกล้องก็ไม่สามารถเปลี่ยนเฉพาะตัวกล้องได้ ต้องเปลี่ยนทั้งหน้าจอเลยตอนนั้นอะไหล่หมดผมรอเกื่อบครึ่งเดือนช่างบอกว่าต้องรออะไหล่จากสิงค์โปร์พอรับเครื่องกลับมาที่บ้านเปิดเล่น MSN ก็เป็นเหมือนเดิมติดๆดับๆจะทำไงดีละทีนี้ เช่นเคยครับ
                            google.co.thได้ความกระจ่างว่าเกิดจากการเปิดเครื่องในขณะที่เชื่อมต่อสาย USB หรืออุปกรณ์ต่อพ่วงต่างๆถ้าใครที่เคยเจอปํญหาแบบผมอย่าลืมถอดอุปกรณ์ต่อพ่วงออกให้หมดก่อนเปิดเครื่องน่ะครับและแล้วตอนนี้วันนี้ ซิปการ์ดจอตัวนี้ก็เล่นงานผมอีกแล้ว Display stoped working not responding ไม่สามรถกดอะไรได้เลยหน้าจอเปื่อยยุ่ยเช่นเดิมแต่โชดดียังอยู่ในประกัน ตอนนี้ยังไม่ได้เอาเข้า0เลย ขอให้สาวก hp pavilion dv2517tx อย่าเป็นอย่างผมเลย ใครมีปัญหาหรือประสบการณ์และข้อเสนอแนะที่ต่างจากนี้กรุณาช่วยมาบอกเล่าสู่กันฟังด้วยครับ
                            ^
                            ^
                            โชคดี
                            Last edited by puey; 12 Oct 2010, 23:43:25.

Comment

กระทู้ 3 ปีกว่าเเล้วครับพี่ เวลามันได้พิสูจน์ทุกอย่างเรียบร้อยเเล้วครับ

Comment

กระทู้ 3 ปีกว่าเเล้วครับพี่ เวลามันได้พิสูจน์ทุกอย่างเรียบร้อยเเล้วครับ

Comment

Working...
                                X