overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ช่วยสอนผมหน่อย เรื่องแผ่นปริ้น

OverclockZone Member

Post ช่วยสอนผมหน่อย เรื่องแผ่นปริ้น

พวกพี่ๆ ในบอร์ดครับ ใครพอมีความรุ้วิธีการกัดแผ่นปริ้น และเอาอุปกรณ์ใส่เข้าไปบ้างครับ ใครรู้ ช่วยลงเมล มาหน่อยคับเดี่ยวผมแอดไป ช่วยผมหน่อยเถอะครับ ผมจนปัญญา พวกผมจะทำโครงงาน แต่กัดแผ่นปริ้นไม่เป็น ผมตันไปทุกทางแล้วครับ ใครก็ได้กรุณาสอนผมหน่อย จะเป็นพระคุณมากครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

คัตเตอร์ ขูดเอาก็ออกเห็นเนื้อ แล้วครับ เบสิค เลย ครับ

แล้วเวลาซื้อของ บอกซื้อยังไงอะคับ บอกว่าแผ่นปริ้นที่จะเอามากัดลายหรอคับ
    ผมไม่รุ้เรื่องเลย - - แล้วใช้คัตเตอร์ได้หรอคับ เห็นเขาบอกให้ใช้นำยาอะไรก็ไม่รุ้

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ก็ไปบอกร้านเค้า ซื้อแผ่นปริ้นท์จะเอาไปกัดเอง จะเป็นแผ่นทองแดง ซื้อเอาขนาดที่เหมาะสมครับ
    และก็ซื้อน้ำยากัดมาด้วยครับ เดี๋ยวนี้มันมีสำเร็จรูปแล้ว
    อีกอย่างที่ต้องใช้ คือ มอเตอร์ไฟตรง+หัวจับดอกสว่าน และก็ดอกสว่านเจาะปริ้นท์ครับ แต่ถ้าเป็นวงจรง่ายๆ อุปกรณ์น้อยมากๆ จะบัดกรีให้อุปกรณ์อยู่ด้านทองแดงก็ได้

การทำแผ่นกัด จะต้องสร้างลายปรินท์ ทำลายได้ 2 แบบครับ
    แบบแรกคือ ใช้ปากกาที่ทนน้ำ พวกปากกาตราม้า เขียนเป็นลายวงจรเลย เหมาะกับวงจรง่ายๆ ทั่วๆไป เช่น วงจรอิเล็กทั่วๆไป วงจรLED วงจรขยายเสียงเล็กๆ วงจรวิทยุ
    และอีกแบบคือใช้ฟิลม์ พวกดรายฟิลม์ ก็ทำได้ จะได้ลายสวย เหมาะกับวงจรที่ซับซ้อนมากๆ ครับ เช่น วงจรนาฬิกาดิจิตอล วงจรที่มีไอซีจำนวนมาก วงจรขนาดเล็ก แต่ลายวงจรเล็ก ละเอียด และเยอะ

OverclockZone Member m-1's Avatar

เข้าห้องสมุดนะน้อง หรือร้านหนังสือลองเปิดอ่านดู หาพวกหนังสือโครงงานอิเลคโทรนิคหน่ะ เค้ามีวิธีบอกให้ทำ
    คร่าว ๆ คือ ของต้องมี
    1. แผ่นปรินซ์ที่ยังไม่กัด หน้านึงมันเป็นทองแดงเต็มแผ่น อีกหน้าเป็นพวกพลาสติก หรืออีป๊อกซี่ อีป๊อกซีดีกว่า และแพงกว่าเช่นกัน ขนาด เค้ามีขายหลายขนาดก็เลือกซื้อเอา
    2. ปากกาเขียนลายปรินซ์ ก็คล้ายพวกปากกาเขียนซีดีนั่นแหละ โดนน้ำมันจะไม่หลุด
    3. กรดกัดปริ๊นซ์ เป็นก้อน ๆ คล้ายกำมะถัน ขายเป็นถุง
    หาได้ตามร้านอิเลคทรอนิคส์ หรือบ้านหม้อ

วิธีทำ 1. เช็ดหน้าปริ๊นซ์ที่แผ่นทองแดงให้สะอาด และแห้ง จากนั้นใช้ปากกาเขียนลายปริ๊นซ์็เขียนลายลงไป (มีแบบลายปริ๊นซ์แล้วยัง ถ้ายังไม่มีต้องออกแบบลายปรินซ์ก่อน ก็แกะจากวงจรนั่นแหละมาเป็นลายปริ๊นซ์ ที่ไฟมันจะวิ่งไปอุปกรณ์ต่าง ๆตามวงจรทองแดงนี่แหละ) ลายปริ๊นซ์มันมีระยะแน่นอน ตามขาอุปกรณ์บังคับอยู่ ถ้ายังไม่รู้ระยะ ให้ซื้ออุปกรณ์มาทีเดียวเลย แล้วก็วางลงปรี๊นซ์ แล้วก็มาร์กจุดไว้

2. หากะละมังหรืออะไรก็แล้วแต่ ที่ไม่เป็นโลหะ เทกรดกัดปรินซ์ลงไป เอาน้ำเปล่าใส่ ทีนี้กรดกัดปริ๊นซ์ จะละลายไปเรื่อย ๆ จนหมด เหมือนวาซะปิปูอัดนั่นแหละ
    3. เอาปริ๊นซ์ ที่เขียนลายและแห้งสนิทแล้วลงไป แกว่ง ๆ มั่งก็ดีนะ ส่วนที่สีเคลือบไว้ มันจะไม่โดนกัด ส่วนที่ไม่เคลือบสีจะค่อย ๆหาย ไปจนหมด
    4. ทีนี้ก็ได้ลายปริ๊นซ์แล้ว เอาสีเคลือบลายปริ๊นซ์ออกโดยใช้ พวกแอลกอฮอร์เช็ด
    5. เอาไปเจาะรู เพื่อเสียบขาอุปกรณ์ เป็นอันจบ
    เข้าใจ๋

OverclockZone Member tasanakorn's Avatar

นี้ เริ่ม นับจาก ลบหนึ่ง เลยหรือครับ..

คงต้อง ศึกษา กันยาว เลย... .. จริง น่าจะเริ่มจากหัด ประกอบ ชุดคิดก่อนนะ ..

แล้วลองใช้ประกอบวงจรง่ายลง บอร์ดอเนกประสงค์

แล้วค่อยหัดกัดเอง

แต่ ถ้าเป็นคนที่ไม่ได้เรียนด้าน อิเล็กทรอนิกส์ โดยตรง.. ผมแนะนำจ้างเขาทำครับ..
    บ้างร้าน แค่ พิมพ์ หรือเขียนลง กระดาษไข ส่งไปให้เขา

ถ้าเป็น แบบ ที่พิมพ์ลงหนังสือไว้ เอาหนังสือไปให้เขาดูเขาก็ทำให้ หรือถ้าออกแบบเอง มีเป็นไฟล์ ก็เอาไฟล์ไปให้เขาก็ได้

ไม่แพงหรอกครับ.. สำหรับ การ นานๆ ทำ Project ที

Smile ขายสว่านเจาะปริ้นครับ

Quote Originally Posted by Xeon View Post
    พวกพี่ๆ ในบอร์ดครับ ใครพอมีความรุ้วิธีการกัดแผ่นปริ้น และเอาอุปกรณ์ใส่เข้าไปบ้างครับ ใครรู้ ช่วยลงเมล มาหน่อยคับเดี่ยวผมแอดไป ช่วยผมหน่อยเถอะครับ ผมจนปัญญา พวกผมจะทำโครงงาน แต่กัดแผ่นปริ้นไม่เป็น ผมตันไปทุกทางแล้วครับ ใครก็ได้กรุณาสอนผมหน่อย จะเป็นพระคุณมากครับ
    ขายสว่านเจาะปริ้นครับ >> http://thaitutor.thport.com/drillshop/

Bookmarks

Bookmarks