Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง HD2600xt GDDR3 กับ GDDR4

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง HD2600xt GDDR3 กับ GDDR4

สอบถามเรื่อง HD2600xt GDDR3 กับ GDDR4 หน่อยครับ คือจะไปถอยมาใช้แล้วครับ แต่ติดอยู่ว่าสองรุ่นนี้ความสามารถจะต่างกันมากขนาดไหน อยากให้ช่วยแนะสักนิดครับ GDDR4 ความสามารถมันจะคุ้มกับราคาที่แพงกว่ากันประมาณ 1300 บาทรึเปล่า แล้วฟังก์ชั่นของตัวการ์ดนี่เหมือนกันทุกประการเลยใช่มั้ยครับ
    การใช้งานหลักก็ ดูหนังเป็นส่วนมากครับ เล่นเกมบ้าง
    หลักๆที่คิดจะซื้อก็เพราะมี dell 2407wfp-HC ที่มันมี dvi w/hdcp ซึ่งเหมาะเจาะกับตัวนี้ที่รองรับพอดี ไม่งั้นคงเลือก x1950pro ไปแล้ว
    ยังไงรบกวนด้วยนะคร๊าบ
    ป.ล. กระทุ้แรกเลย ยังไงก็อย่าว่ากันนะคร๊าบ
    Last edited by ~Innocent~; 4 Jul 2007, 23:09:08.

ตามไปดูรีวิวของผมได้เลยครับสำหรับ HD2600XT GDDR4
    http://forums.overclockzone.com/foru...d=1#post764123
    แต่ถ้าจะดู DDR3 ก็ที่นี่ครับแต่คะแนนมาเทียบกับผมไม่ได้นะครับเพราะเครื่องผมห่วยกว่า
    http://www.overclockzone.com/spin9/r...0xt/index.html

Comment

โว้วๆๆๆ

Comment

GDDR4 เลยครับ

Comment

ผมว่ามันแรงกว่ากันไม่มากพออ่ะครับ เอาแค่ GDDR3 ก็พอดีกว่านะ

Comment

2600XT DDR3 เฟรมเรตต่ำกว่า 8600GT แบบรู้สึกเลยครับ

ส่วน 2600XT DDR4 คะแนน 3D Mark น้อยกว่า 8600GT

แต่ใช้งานจริง 2600XT เล่นเกมลื่นกว่า 8600GT แต่ไม่มากเท่าไหร่

Comment

DX10 ครับ เท่าที่อ่านแล้ว (อ่านออกก็เทพละ) จับใจความได้
              เทส 3D06 กับ DX10 ยังคะแนนน้อยกว่า 8600GT

http://www.qqread.com/hardware/vga/t...6/n319318.html

.

Comment

คุณ ~Innocent~ ผมก็ใช้จอ dell 2407wfp เหมือนกันคับ แต่ไม่ใช่ตัว hc ผมก็มองการ์ดจอใหม่เหมือนกัน ตอนนี้ใช้ x700 เล่นเกมก็ 1920 * 1200 รู้สึกการ์ดจะไม่ไหวแล้วกับเกมใหม่ๆ แล้วยิ่งความละเอียดสูงนี้ต้องใช้การ์ดที่แรมเยอะๆป่ะคับ

Comment

ใช่แล้วครับ เกมส์ใหม่ ๆ ต้องใช้ การ์ดใหญ่ แรง และแรมสูง 2 GB ไปเลย ถ้ารองรับDX 10 ก็ดีครับเพราะปลายปีมาแน่..........

Comment

ถ้าเน้นดูหนัง HD ในอนาคตบนจอ Dell 24" จริงๆ แนะนำว่าให้ใช้รุ่นใหญ่ไปเลยครับ ผมเองใช้จอ Dell 24" อยู่เหมือนกัน เคยใช้ทั้ง 2900XT กับ 8800GTS ทั้งคู่ แนะนำเลยว่า 2900XT ดูหนัง HD นั้นภาพสีสันสดใสมาก ลื่นไม่มีกระตุก ลงไดร์เวอร์ไปธรรมดาๆ เลยไม่ต้องปรับแต่งอะไรก็ไม่มีปัญหาสำหรับการดูหนัง จะมีปัญหาก็แต่กับการเล่นเกมส์ครับเพราะไดร์เวอร์ยังไม่ดีเท่าไหร่ แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรมากมายครับผมเล่นเกมส์ที่ 1920*1200 เปิด AA4X กับ AF16X ก็ลื่นดีครับ ส่วน 8800GTS นั้นดูหนัง HD ภาพสีสันไม่สดใสเท่าไหร่ แต่ก็พอดูได้ครับ พอรับได้ (ถ้าไม่เคยลองใช้ 2900XT มาก่อนนะครับ) แล้วก็มีกระตุกให้เห็นเป็นระยะๆ ครับ เลยต้องปรับแต่งฟิลเตอร์นิดหน่อยครับพอช่วยได้ แต่ก็ยังมีอาการกระตุกให้เห็น ไม่เหมาะที่จะเอาไว้ดูหนังครับ ส่วนตัวผมนั้นตอนนี้ขาย 2900XT ไปแล้วครับ หันมาใช้ 8800GTS เล่นเกมส์ไปพลางๆ ครับ (เพราะรู้สึกว่ามันเล่นเกมส์ได้ดีกว่า ความรู้สึกส่วนตัวจากที่ได้สัมผัสมานะครับ ท่านอื่นอาจไม่เหมือนกันครับ)

ป.ล. 2600XT มันไม่มีชิป Rage Theater ที่ใช้ดูหนังมาให้ด้วย แต่มี เทคโนโลยี UVD (Unified Video Encoder) มาให้แทน ไม่รู้จะดีรึเปล่า เพราะไม่เคยลองครับ จอที่คุณใช้มันใหญ่ 24" ถ้าใช้จอ 20"-22" นี่ก็อีกเรื่องครับลองพิจารณาดูนะครับ เพราะขนาดจอที่จาก 22" ไป 24" นี่อาจจะเหมือนเพิ่มไป 2 นิ้ว แต่ความละเอียดนี่มันต่างกันเยอะนะครับ ไม่รู้การ์ดจะรับไหวมั๊ย ผมกลัวว่าเน้นดูหนังภาพจะไม่สวยน่ะครับ ถ้าใช้เล่นเกมส์ด้วยที่ความละเอียด 1920*1200 2600XT รับไม่ไหวแน่นอน ยังไงรอสอบถามท่านอื่นดีกว่าว่า 2600XT ดูหนังเป็นยังไง แต่อย่าลืมนะครับว่าต้องขนาดจอเท่ากันคือ 24" หรือใหญ่กว่านะครับ ถึงจะชัวร์ว่าดีรึเปล่า

Comment

Originally posted by gozila View Post
                      คุณ ~Innocent~ ผมก็ใช้จอ dell 2407wfp เหมือนกันคับ แต่ไม่ใช่ตัว hc ผมก็มองการ์ดจอใหม่เหมือนกัน ตอนนี้ใช้ x700 เล่นเกมก็ 1920 * 1200 รู้สึกการ์ดจะไม่ไหวแล้วกับเกมใหม่ๆ แล้วยิ่งความละเอียดสูงนี้ต้องใช้การ์ดที่แรมเยอะๆป่ะคับ
                      เล่นเกมส์ที่ 1920*1200 ฝรั่งเค้าแนะนำว่า แรมยิ่งเยอะยิ่งดีครับ อย่างต่ำ 512MB แต่เท่าที่ผมใช้ 8800GTS 320MB เปิด AA4X AF16X ที่ 1920*1200 ก็ลื่นดีครับไม่มีปัญหาอะไร

Comment

น่าวิตกจริงๆ หากรุ่น DDR4 ยังขายราคานี้อยู่

Comment

ออกมาตัดราคากันเอง เห้อจะสู้เค้าได้มั้ยน้อ ati

Comment

UVD ช่วยในด้านการดูหนังในเรื่องการผ่อนกำลังของ CPU หน่ะครับ
                            พวก 1080p ที่ใช้ code H.264 หรือ VC-1 จะกินกำลัง CPU มหาศาล
                            พวก Dualcore รุ่นบนๆอาจจะไม่รู้สึกอะไร แต่กับ CPU single core ตัวเล็กๆทั้ง Pentium 4 และ Athlon64 ทั้งหลายเจอ 1080P เข้าไปสะอึกกระตุกเหมือนกันเพราะ CPU วิ่ง 100% ตลอดเลย

UVD ของ Ati ออกแบบมาช่วยตรงจุดนี้ครับ จากการทดสอบของเว็ปต่างประเทศอ้างว่ามันผ่อนกำลังได้มากทีเดียว โดยกับ VC-1 จะกินกำลังไม่เกิน 20% ส่วน H.264 มากกว่าเล็กน้อย ซึ่งช่วยได้เยอะครับ ทำให้เราไม่ต้องไปขวนขวายหาพวก coreAVC มาช่วยอีกต่อไป

Comment

เข้ามาเก็บความรู้ครับ

Comment

Working...
                              X