Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรับค่าใน Bios ผิดทำอย่างไรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับค่าใน Bios ผิดทำอย่างไรดีครับ

ปรับค่าใน Bios ผิดทำอย่างไรดีครับ

พอดีเรื่องมีอยู่ว่า ผมเข้าไปปรับค่าในไบออสแล้วคิดไปคิดมา เราเองไม่มีความรู้เรื่องนี้ ถ้าปรับไปเดี๋ยวมีปัญหา แต่จำค่าเดิมที่ช่างตั้งไว้ให้ตอนซื้อเครื่อง เลยลองโหลด Deflal (ดีเฟร้าว์)
    ใน Bios พอรีสตาร์ทเสร็จเจออาการดังนี้

1.เครื่องมีฮาร์ดดิสสองลูก ช่างไปต่อลูกเก่า(ลูกเล็ก)ไว้แบบ ide ต่อจากซีดีคอมโบ พอเปิดมาจะเข้าหน้า dot สีดำๆเข้าวินโดว์ปกติไม่ได้เลย ผมจึงลองมั่วดูไปปรับให้อ่านฮาร์ดดิสลูกใหม่ที่ช่างลงวินโดว์xp ไว้ให้ ก้สามารถเข้าได้ แต่เวลารีสตาร์ทหรือจะshutdown เครื่องจะบอกว่ามี open door อะไรซักอย่าง

2.เข้าไปดูใน cpuZ แรมผมบอกดังนี้ 667MHz 5-5-5-15-2T CPU วิ่งbus200 clockแค่ 1.67(เดิมได้ 1.91) ram 200

3. เปิด Task Manager แถบคำสั่งด้านบนหายไป เหลือแต่ส่วนที่บอกว่ารันโปรแกรมอะไรอยู่บ้าง และคำสั่ง 3 ตัวด้านล่างยังอยู่ปกติ หายเฉพาะด้านบนของรายการโปรแกรมที่เปิดไว้

ทั้งหมดนี้เลยสงสัยว่า น่าจะเกิดจากการที่ผมไปกด Load defalu(ดีเฟร้าว์) ในหน้า Bios จึงอยากเรียนสอบถามคำชี้แนะในการปรับค่าต่างๆให้ได้มาตรฐานที่สุดเท่าที่เหมาะสมกับระบบ(มีรูปประกอบยิ่งดี)

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ระบบที่ผมใฃ้มีดังนี้ ตามลายเซ็นต์
Working...
X