overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: สอบถามนิดนึง ใครเคยไปเคลมของที่ Dcomputer ศูนย์ใหญ่บ้างครับ

OverclockZone Member celese's Avatar

Default สอบถามนิดนึง ใครเคยไปเคลมของที่ Dcomputer ศูนย์ใหญ่บ้างครับ

: : ช่วงคำถาม : :

อยากถามว่า ศูนย์ใหญ่ D computer ตรงสาทรเนี่ย ช่วงเที่ยงแผนกเคลมเค้ามีพักกินข้าวไหมครับ
    และถ้าเอาบอร์ดที่ยังมีประกันอยู่ไปเคลม ต้องเสียเวลาเช็คอะไรมากไหม
    เพราะกะจะไปช่วงพักเที่ยงของที่ทำงาน (board asus p5vd2-x) กลัวไปแล้วไม่มีคนอยู่ แล้วก็ไม่ทราบว่าใครรู้บ้างว่าปิดกี่โมงเพราะ ถ้าไปช่วงเย็นก็ไม่รู้จะทันหรือเปล่าเพราะผมก็ออกได้ตอน 5.30 จากพระราม 3 ครับ
    ดันทำงานกันจันทร์ - เสาร์ 8.00-17.30 ไม่รู้จะเอาไปตอนไหนดีครับ
    สภาพบอร์ดใหม่มาก ไม่มีฝุ่นไม่มีรอยอะไรทั้งสิ้น c ปกติหมด

: : ช่วงเนื้อเรื่อง : :

พอดีเครื่องของแฟนมีปัญหา ใช้ๆไปมีอาการค้าง เปิดบู๊ตไม่ติด ภาพไม่ขึ้น มีเสียงร้อง ยาว 1 ที สั้น 2 ที ไปลองเช็ครหัสเสียงดูก็พบว่า มีปัญหาในส่วนของ vga ก็เลยไปขนเครื่องมาลองที่บ้าน ถอด vga มาใส่เครื่องผม เอ...มันก็ใช้ได้นี่หว่า ลองถอดสลับ vga กันดู เครื่องแฟนก็ยังไม่ติดร้องเหมือนเดิม หรือไม่ใช่ที่ vga ก็เริ่มหันไปสงสัย mainboard เพราะเท่าที่แฟนเล่าให้ฟัง มีอาการค้างบ่อย ช้าแปลกๆ รวมถึงบางทีก็จอฟ้า ก็ลองถอดทั้งแรม ทั้งการ์ดจอเอายางลบมานั่งขัดตรงขาให้สะอาดสลับสล๊อตแรมก็แล้ว ก็เหมือนเดิม แต่เปิดไปเปิดมาก็ติด ใช้ๆไปแปปๆก็บู๊ตไม่ติดอีก เลยชักสงสัยว่าตรง slot vga หลวมอะไรหรือเปล่าหว่า สงสัยอยู่ 2 อย่างคือ vga กับ board แต่ค่อนข้างเทใจไปทางบอร์ดมากกว่า

ก็เลยยกไปที่เสรีก่อนร้านที่แฟนซื้อเครื่อง (พึ่งซื้อมา 2 เดือน) ก็ให้ช่างลองเช็คดู ก็เปิดมางานนี้ติดแหะ ช่างบอกไม่มีปัญหา ใช้ได้ปกติ แต่ก็งงว่าทำไมตอนเปิดมาขึ้น งวดนี้ขึ้น checksum error กับ พอเข้า windows เครื่องมา detect ใหม่หมด พวก chipset controller อะไรพวกนั้น ช่างก็บอก ปกติ ก็เริ่มตะหงิดๆว่าชักจะยังไง พอบอกอาการ ช่างก็โยนมาเลย ลง windows ไม่ดีหรือเปล่า เถื่อนหรือเปล่า อัพเดทมั่งหรือเปล่า ลง driver เป็นหรือเปล่า . . . . เครื่องนี้ใช้ oem ของบริษัทอยู่ driver ก็ลงเองกับมือ - -

ช่างก็บอกมาว่าผมเปิดแล้วมันไม่มีอาการแล้วผมจะเคลมได้ยังไง ไม่งั้นก็ต้องทิ้งเครื่องไว้ซ่อม ถ้าเสียจะได้รอเคลมประมาน อาทิตย์นึง ก็เลยถามว่าอ่าวมันยังอยู่ในประกัน เคลมเลยไม่ได้เหรอ ช่างบอกมันไม่เสียหรอก อาการแบบนี้ปกติ บู๊ตติดมั่งไม่ติดมั่ง กับ detect controller ใหม่บ่อยๆ หรือใช้ๆไปมีอาการค้าง นี่มันปกติยังไงหว่า ในใจคงคิดว่าคงรอส่งรอบเดียวพร้อมชิ้นอื่นๆมากกว่า

ตอนแรกแฟนจะทิ้งไว้ แต่เห็นว่ามันแปลกๆเลยยกเครื่องกลับดีกว่า เดี๋ยวลองถอดแต่บอร์ดไปให้ศูนย์ใหญ่ดูน่าจะ work กว่าเผื่อเสียจะได้เคลมเลย เพราะแฟนต้องใช้ทำงานตลอด - -"

: : For your information : :
    Pentium D 915
    asus p5vd2-x
    Ram Kingston 533 1 g
    Hdd seagate 160g
    Spark GF7600GS

เครื่อง & อุปกรณ์ อายุ 2 เดือน
    ใช้งานติงต๊อง office ดูหนัง ฟังเพลง เปิดเว็บแคมโชว์ผม ... อันหลังไม่มี

: : อาการ : :
    เท่าที่ได้ยิน - ช้า มีอาการค้าง จอฟ้าบ้าง บางครั้งเปิดไม่ติด
    เท่าที่ไปเจอเอง - บูตไม่ติด เสียงร้อง ยาว 1 ที สั้น 2 ที วนไปเรื่อยๆ (Award Bios)
    แต่พอถอดไปถอดมา บางทีก็เปิดติด แต่จะมีอาการ detect พวก controller ใน windows ใหม่หมด

: : เท่าที่ลองทดสอบเบื้องต้น : :
    ถอดแรมมาลองเช็ดขา สลับสล๊อต เปลี่ยนกับแรมเครื่องตัวเอง - เครื่องแฟนร้องเหมือนเดิม
    เอาแรมเครื่องแฟนมาใส่เครื่องผม - เครื่องผมใช้ได้ปกติ...

ถอดการ์ดจอมาลองใส่ใหม่ให้แน่น , สลับเอาการ์ดจอผมไปใส่เครื่องนั้น สลับ PSU - เครื่องแฟนร้องอีกแล้ว
    เอาการ์ดจอแฟนมาใส่เครื่องตัวผม - เครื่องผมเปิดได้แบบโลกสงบสุข...

ถอด hdd มาพ่วงแล้วเช็ค bad ที่เครื่องผม - เขียวสะอาด ปราศจาก bad แอบโอนคลิปส่วนตัวมาดูเล่นได้สงบสุข

ชักตะหงิดๆว่า เมนบอร์ดจริงๆนะเนี่ย...
    ปล. คำถามมีแค่ส่วนที่ขีดเส้นใต้ข้างบนนะครับ ข้างล่างแค่ช่วงระบาย ขอบคุณครับ ; )
    Last edited by celese; 5 Jul 2007 at 09:04:56. Reason: ลืมขอบคุณจ๊ะ ; )

OverclockZone Member gigabyteman's Avatar

รับบัตรคิวแล้วก็นั่งรอประมาณ 15 นาทีแล้วเค้าก็จะเรียกให้เอาของไปให้ดูก็รออีก30-45นาทีแล้วเค้าก็บอกว่า socket ด้านหลังเป็นสนิม(นิดเดียว)หากซ่อมจะไม่เสียเงินหากเปลี่ยนเลีย300บาทอีกประมาณ1อาทิตย์มาเอา หลังจากนั้นรออีก2อาทิตย์ ค่อยโทรไปถามว่าเสร็จรึยังเพราะไม่เคยเห็นได้ภายใน1อาทิตย์เลย

topsiam@gmail.com
    Guest

Smile แล้วผลสรุป เป็นยังไงบ้างครับ

สวัสดีครับ

ผมก็กำลังเจอปัญหา เหมือนกันเลยครับ กับ บอร์ด รุ่น p5vd2-x อาการเหมือนกับ 100%
    ไม่ทราบว่าผลสรุปสุดท้ายเป็น ยังไงครับ ซ่อมได้หรือ เคลมใหม่ครับ

รบกวนด้วยครับ
    topsiam@gmail.com

OverclockZone Member moohunter's Avatar

เคยไปที่0 นี้ทีหนึง บริการก็ดีนะแต่โครตช้า สามคิวรอเป็นชาติ

OverclockZone Member NameNat's Avatar

ถ้าต้องการเร็ว ๆ ลองโทรไปสอบถามข้อมูลทางศูนย์ก่อนสิครับ ว่าหากมีปัญหาสามารถเปลี่ยน MB เลยจะมีใน Stock หรือไม่

บางครั้งโทรสอบถามก่อนจะช่วยให้ประหยัดเวลาไม่ต้องวนเวียนเดินทางกลับมาสอบถามอีกรอบ

ประหยัดค่าใช้จ่ายด้วยนะครับ ^_^

Bookmarks

Bookmarks