Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหาหลังจากOC หน่อยครับ ติดblue screen T^T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหาหลังจากOC หน่อยครับ ติดblue screen T^T

space นะครับ
    CPU Core2 E6300
    VGA ATI X1950 pro Ex 512MB
    RAM Simmtronics DDR2 1024/667*2
    MB Gigabyte 965P DS3

ปัญหาก็คือ ผมclock แล้วเล่นไปได้สัก20-30นาที มันขึ้นbluescree Memory Dump ไรประมาณนี้
    มันเกิดจากอะไรครับ พอดี มือใหม่หัดOC
    หลังจากนั้นก็เคลียร์BIOS ก็ยังขึ้นBluescreen - -

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ หรือวิธีแก้ปัญหาก็ได้ครับT^T

clock ไม่เสถียรคับ ลอง PI ดู และลองไม่คล้อกดู แรมอาจไม่เทพพอคับ อิอิ

Comment

แรม

Comment

เข้ามาหาความรู้ OCกะแรมบ้านๆเหมือนกัน อิอิ แต่ยังไม่มีBluescreen
        จขกท. ใช้Supplyอะไรคับ ม่ะเห็นบอก เห็นมี1950ตัวกินไฟด้วย ><
        แต่เห็นที่ขึ้นจอฟ้าส่วนใหญ่มักเกิดจากแรม *0*

Comment

Originally posted by masaomi View Post
          เข้ามาหาความรู้ OCกะแรมบ้านๆเหมือนกัน อิอิ แต่ยังไม่มีBluescreen
          จขกท. ใช้Supplyอะไรคับ ม่ะเห็นบอก เห็นมี1950ตัวกินไฟด้วย ><
          แต่เห็นที่ขึ้นจอฟ้าส่วนใหญ่มักเกิดจากแรม *0*
          ครับ ใช้Supply ของEnermax 460W ครับ รุ่นไหนจำไม่ได้แระ

วันนี้clock cpuที่7*400 ปรับไฟเลี้ยงcpuที่ 1.36 ส่วนไฟเลี้ยงRAM 0.2+
          และใส่แรมแบบsingle ทดสอบรัน 3d2006 เกือบๆครึ่งวัน ไม่ติดbluescreen แล้วคับ
          ซึ่งถ้าลองปรับไฟเลี้ยงcpuน้อยลง และเปลี่ยนแรมแบบDule จะขึ้นbluescreen - -

ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรหลักๆ เพราะมือใหม่หัดclockน่ะครับ ไม่ทราบว่าต้องปรับไฟเลี้ยงขนาดไหน ถึงจะพอดี

รบกวนหน่อยนะครับ ใครพอจะแนะนำได้ช่วยหน่อยละกัน

Comment

ตอนนี้นะครับ
            cpu 7*400
            ram 4-4-4-15
            vcore 1.36
            vran 0.2+

ปรับเกินนี้ลองแล้วติดblue screen หมด - - ไม่รู้จะปรับไงแล้ว ไม่พ้นblue

Comment

CL มันต่ำไปหรือป่าวครับ ^^"

เท่าที่เคยอ่านหนังสือที่เค้าทดสอบกันมานะ

แรมตัวนี้มันลด CL แล้วไม่ค่อยเสถียรไม่ช่ายหรอครับ

ถ้าตั้งซัก 5-5-5-15 ก้อน่าจะ work กว่านะครับ

ลองดูครับ ^^

Comment

ลองปรับ vcore 1.4 สิครับน่าจะได้นะครัย แล้วปรับ CL หลวมๆๆหน่อย

Comment

จอฟ้า

อาการหลักๆ

1. Vcore ไม่พอครับ

Comment

ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำครับ
                    เป็นไงเดี๋ยวจะมาบอกครับ

Comment

รอชมครับ หุๆ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=53559
                        จากเพื่อนเมิงอ่ะ

Comment

แรมส่วนใหญที่จะปรับกัน 3-3-3-9
                          4-4-4-12
                          5-5-5-15

Comment

ไฟแรมน้อยไป เราไม่ใช่แรมเทพนะ +0.4 เลย ปรับ 5-5-5-15 ได้ชัวร์

Comment

ปรับ CL ซะต่ำเลยแฮะ ^^'
                              ของผมE6300เหมือนกัน
                              ตอนนี้ไฟ vcore 1.280v 7x458 @3.2GHz
                              Ram(bo)800@916 5-5-5-18 ไม่ใช่แรมเทพอ่ะ
                              ไม่ได้เพิ่มไฟนะครับ ใช้เดิมๆทั้งหมด*-*
                              ramยี่ห้อนี้มันแล้วแต่lotด้วยครับ ไม่ได้ปรับได้เหมือนกันทั้งหมด-*- ซื้อจากadviceป่าวเนี่ย(ของมานเปลี่ยนเรื่อยๆอ่ะแล้วแต่ดวง เหอๆๆๆๆ)

Comment

Working...
                              X