Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องสำคัญ เกี่ยวกับจอ Lcd Wide Screen

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องสำคัญ เกี่ยวกับจอ Lcd Wide Screen

คือว่า ผมอยากได้จอ Lcd wide แต่ ที่ผมสงสัยคือ

1.ถ้าเราวาดวงกลมในจอ Lcd wide เสร็จแร้วเอาไปเปิดในจอ ไม่ wide
    ไอวงกลมอันนั้นมันจาหดลงกลายเปงวงรีรึปล่าว ลองคิดดูสิคับ ในทางกลับกัน
    ถ้าเราวาดวงกลมในจาธรรมดาแร้วเอามาเปิดในจอwide ภาพวงกลมอันนั้น
    ก็จะยืดออกข้าง จนไม่ใช่วงกลม เพราะว่าผมเหงคนที่ใช้
    จอ wide ภาพจะยืดออกข้างครับ พวกคุณพอจานึกภาพออกมั้ยครับ
    นี่แหละคับ ปัญหาใหญ่ ผมกะลัง ลังเล
    ว่าจาเอาจอแบบไหนดี ใจจิงอยากได้จอ wide แต่ว่ากลัวปัญหาข้างต้นนี่แหละคับ

ขอบคุณคับ

ถ้าคุณปรับความละเอียดของจอแต่จอได้ถูกต้องตามการรองรับของจอนั้นๆ มันก็จะแสดงวงกลมให้เป็นวงกลมอยู่ดีนั่นแหละครับ (จากการเปิดไฟล์ในโปรแกรมเดิมนะครับ)

Comment

จะไม่เกินปัญหาวงกลม วงรีแน่นอนครับ
      เพราะจอ Wide จะมีอัตราส่วนด้านกว้างมากกว่าจอธรรมดา
      เช่น จอธรรมดา 800x600 จอ Wide อาจจะเป็น 850x600
      (ความละเอียดของจอ Wide ผมก็ไม่รู้ว่าเท่าไหร่ อันนี้แค่สมมติเอา)

ดังนั้นสมมติว่าวาดรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสขนาด 100x100 Pixels ในจอธรรมดา
      ไปเปิดบนจอ Wide ก็จะยังเป็น 100x100 ที่เห็นเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสเหมือนเดิม

หรือถ้าจะสังเกตง่ายๆ Wallpaper ขนาด 800x600 ที่สามารถใช้กับจอปกติได้พอดี
      จะไม่พอดีเมื่อเอาไปใช้บนจอ Widescreen (Wallpaper จะไม่เต็มบนจอ Wide)

Comment

ถ้าตั้ง 1440 X 900 ภาพจะปกติครับไม่อ้วน

Comment

Originally posted by sompoj99 View Post
          ถ้าคุณปรับความละเอียดของจอแต่จอได้ถูกต้องตามการรองรับของจอนั้นๆ มันก็จะแสดงวงกลมให้เป็นวงกลมอยู่ดีนั่นแหละครับ (จากการเปิดไฟล์ในโปรแกรมเดิมนะครับ)
          ผมก็ว่างั้นแหละ มันจะกลมหรือไม่กลมอยู่ที่เราเลือกให้มันแสดงผลนะครับ ไม่ใช่อยู่ๆรูปวงกลมจะกลายเป็นวงลีได้ไง ผมว่าคุณเข้าใจอะไรผิดไปนิดส์นึงนะครับเนี่ย

Comment

Originally posted by UnNormalZ View Post
            ผมว่าคุณเข้าใจอะไรผิดไปนิดส์นึงนะครับเนี่ย
            เข้าใจผิดไปมากครับ ไม่นิดส์.ส.ส.ส...

ถ้าไปเดินดูตามร้าน มันพ่วงกันหลายจอจาก com ตัวเดียว ทั้ง wide และ ไม่ wide เค้าก็ต้องเลือกเอาอย่างนึง
            Last edited by NHON; 6 Jul 2007, 09:44:33.

Comment

หุหุ ผมนั่งยันนอนยันว่าวาดในจอธรรมดาแล้วไปเปิดใน wide มันจะยืดออกครับ เพราะเคยเห็นมาแล้วกะตาตัวเอง

Comment

ไม่มีทางยืดครับ ถ้าปรับความละเอียดที่ถูกต้อง เพราะผมใช้จอwideอยู่ จริงๆนะตัวเอ้ง

Comment

ผมเคยทำแล้วยืดครับ ผมเขียนเวปในจอ wide พอเอาขึ้น จอธรรมดา แล้วภาพเพี้ยนไปครับ
                  คุณยอดหญิงนักทดลองเคยโพสในพันทิพว่ามาตราส่วนในจอ wide จะเพี้ยนครับ

Comment

ผมก็ใช้จอWideครับ แต่มายืนยันว่าภาพไม่ยืดครับ ถ้าเราใช้ความละเอียดที่ถูกต้อง เช่น ขนาดหน้าจอเราเป็น1280x800 ก็ต้องปรับความละเอียดหน้าจอเป็น1280x800ภาพถึงจะไม่ยืด แต่ถ้าเราไปปรับความละเอียดที่1024x768พอออกจอLCDแล้วภาพจะยืดครับ

Comment

Originally posted by Feather View Post
                      หุหุ ผมนั่งยันนอนยันว่าวาดในจอธรรมดาแล้วไปเปิดใน wide มันจะยืดออกครับ เพราะเคยเห็นมาแล้วกะตาตัวเอง
                      ถ้าความละเอียดเท่ากันทั้ง2จอ มันยืดแน่ครับ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                        ถ้าความละเอียดเท่ากันทั้ง2จอ มันยืดแน่ครับ
                        ปล่าวครับท่าน จอธรรมดาก็ใช้ความละเอียดของมัน ส่วน wide ก็ใช้ความละเอียดของ wide น่ะแล่ะ
                        Last edited by Feather; 6 Jul 2007, 11:51:50. Reason: ..

Comment

ถ้าปรับการแสดงผลให้ถูกต้องกับจอที่ใช้ไม่ว่าจะเป็นจอกว้างหรือจอธรรมดาผมว่ายังไงวงกลมมันก็เป็นวงกลมคับ...รึป่าวหว่า..."-_-

Comment

เอางี้ดีก่า ใครพอจะมีจอทั้งสองแบบมั่งหว่า ลองทำแล้วถ่ายผลลัพธ์ + res ที่ใช้มาให้ดูกันหน่อยก็ดีเด้อ เผื่อสิ่งที่ผมเคยเห็นมันผิด ผมก็จะได้เข้าใจถูกซะที

Comment

แปปนะครับ เปิดNotebookก่อน

Comment

Working...
                              X