overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ขอวิธีการทำความสะอาดจอ LCD หน่อยครับ

OverclockZone Member toonmm's Avatar

Unhappy ขอวิธีการทำความสะอาดจอ LCD หน่อยครับ

ป่านนี้ผมยังไม่รู้ว่าทำยังไงเลย อายจัง

OverclockZone Member ziotics's Avatar

ซื้อน้ำยาเช็คหน้าจอมาเช็คครับ แค่นี้ก้อสะอาดเงาเหมือนใหม่แล้วครับ

น้าหมู
    Guest

การทำความสะอาดจอ LCD 1.เช็ดหน้าจอด้วยผ้าชุบนำอุ่นบิดให้หมาดๆ เช็ดจากซ้ายไปขวาหรือขวาไปซ้ายตามสดวก หรือบนลงล่างก็ได้ แล้วเช็ดด้วยผ้าแห้งอีกครั้ง ห้าเช็ดเป็นวงกลมและไม่ควรใช้นำยาเช็ดกระจกนะครับเพราะมีส่วนผสมของAmmonium Hydroxide จะทำให้ฟีล์มหน้าจอกรอบและเป็นสีเหลือง

OverclockZone Member pod's Avatar

อันนี้วิธีของผมนะ

ก่อนอื่นใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดฝุ่นออกและคราบนิ้วมือ ออกก่อน
    จากนั้นเช็ดด้วย กระดาษเช็ดหน้า(ทิชชูอย่างดี)ชุบน้ำหมาดๆ(หมาดที่สุด)
    โดยเซ็ดจากบนลงล่าง หากมีคราบน้ำก็เช็ดออกด้วยกระดาษเช็ดหน้าเหมือนเดิม

ไม่แนะนำให้ใช้น้ำยาครับ

OverclockZone Member toonmm's Avatar

ขอบคุณครับทุกท่าน -/\-

saolaee's Avatar

ผมใช้ผ้าสะอาดชุบน้ำหมาดๆ ลูบไปเรื่อยๆ จนสะอาดครับ อย่าเปียกหละ

OverclockZone Member axolotl's Avatar

ใช้ผ้าสะอาดๆ เช็คก็พอครับ ถ้าเป็นคราบก็ผ้าชุบน้ำหมาดๆ
    ไม่แนะนำให้ใช้น้ำยานะครับ เพราะอาจจะจอเหลืองได้
    ถ้าเจอน้ำยาไม่มีคุณภาพ ซึ่งส่วนใหญ่ก็น้ำยาไม่มียี่ห้ออะ

OverclockZone Member Gtx9800's Avatar

ถ้าเป็นจอด้านทำไง มันมีคราบนะครับ ใช้น้ำเช็ดได้ไหม (ขอขุดหน่อยจอบบิ่นเหมือนกัน)เผื่อเป็นประโยชน์แก่พี่ๆน้องๆครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ของผมผ้าชุดน้ำหมาดๆเช็ดวนเป็นก้นหอย ก็ไม่เห็นว่ามีผลเสียอะไร ทำอยู่ทุกๆ 2 เดือน

OverclockZone Member vitseed's Avatar
    ปทุมธานี - นนทบุรี

จอก้านก็ใช้วิธีเดียวกันใช่มั้ยครับผม

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

Quote Originally Posted by vitseed View Post
    จอก้านก็ใช้วิธีเดียวกันใช่มั้ยครับผม
    ของผม notebook จอกระจก และ desktop จอด้าน

ใช้วิธีทำความสะอาดแบบเดียวกัน

OverclockZone Member

ผ้าไมโครไฟเบอร์ ของ 3M ราคาประมาณ 150.-บาท ผืนเดียวเอาอยู่

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

แจ่ม ๆๆ จะได้ฟามรู้กะเค้ามั่ง ไม่กล้าเช็ดมาหลายเดือนแล้ว

OverclockZone Member maxturbo's Avatar

ผ้า หรือ ทิชชู่ อ่ะและ

****** น้ำยา ไม่มีหรอก (มันเปลือง) อิอิ

OverclockZone Member OoKengZaoO's Avatar

ผ้าที่แถมมากะจอไง เช็ดทั่วๆไป แต่อย่าแรงมาก

OverclockZone Member khigiam's Avatar

วิธีที่ 1

* ก่อน อื่นนั้นให้ปิดจอคอมพิวเตอร์ที่เราต้องการทำความสะอาจและถอดปลั๊กไฟและสาย ที่ต่อพ่วงกับคอมพิวเตอร์ออกก่อนครับ เพื่อความปลอดภัยและความสะดวกในการทำความสะอาด
    * จากนั้นให้นำสบู่ละลายในน้ำอุ่นพอประมาณ
    * นำผ้าที่อ่อนนุ่มชุบน้ำสบู่ที่ละลายใว้บิดให้หมาดแล้วเช็ดเบาบริเวณที่เราต้องการทำความสะอาด

ข้อควรระวัง
    ต้อง บิดผ้าที่ชุบน้ำให้หมาดๆ อย่างให้มีน้ำอยู่ในผ้ามาก และต้องระวังอย่าให้น้ำจากผ้าไหลเข้าไปในบริเวณขอบจอเพราะอาจจะเข้าไปโดน อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ภายในใด้

หากว่าวิธีแรกนั้นยังไม่ได้ผลลองมาดูวิธีที่สองดูครับ

วิธีที่ 2

* ก่อนอื่นนั้นให้ปิดจอคอมพิวเตอร์และถอดปลั๊กไฟและสายที่ต่อพ่วงกับคอมพิวเตอร์ออกก่อนเหมือนเช่นวิธีที่1
    * ใช้น้ำผสมกับแอลกอฮอล์(isopropyl) เป็นชนิดที่ใช้ทำความสะอาดทั่วไป ในสัดส่วน 1:1
    * ใช่ คัตตอนบัด จุ่มลงไปในแอลกอฮอล์ที่ผสมแล้ว ใช้มือบีบให้หมาดแล้วจึงเช็ดลงไปบริเวณที่ติดคราบหมึก ซึ่งแอกอฮอล์จะช่วยละลายหมึกที่ติดอยู่ออกไป

ข้อควรระวัง
    อย่า ใช้น้ำยาทำความสะอาดที่มีฤทธิ์กัดกร่อน อย่างเช่น เอธิลแอลกอฮอล์ แอมโมเนีย หรืออะซีโตน เพราะสารละลายเหล่านี้จะทำให้จอแอลซีดีเสีย หรือเกิดเป็นรอยฝ้ามัวถาวร แทนที่จะใด้จอภาพที่สะอาดหมดจดกลับต้องได้จอภาพที่เป็นรอยแบบถาวรไปเลย หรือโชคร้ายอาจจะพังไปเลย อย่าไรก็ระวังกันหน่อยนะครับ

OverclockZone Member kessopha's Avatar

ขอบคุณครับ แต่ไม่ได้ทันได้เช็ด ขายก่อน หุหุ

OverclockZone Member TajabOn[G]'s Avatar
    บางแค,หนองแขม,วงเวียนใหญ่,ม.เศรษฐกิจ

ผมใช้ samsung ผ้าที่แถมมาก็ดีนะ ฉีดน้ำเปล่า อย่างเดียว

OverclockZone Member yamhaoui's Avatar
    วัชรพล-มีนบุรี-นิมิตใหม่

ซวยแล้ว ผมใช้น้ำยา 3-4ครั้ง ผมโง่ไป
    ทำยังไงดี

OverclockZone Member pheonix59's Avatar
    Casa Condo Asoke-Dindaeng

ส่วนตัวผมน้ำเปล่ากับผ้าเช็ดจอที่เค้าแถมมาให้ตอนซื้อก้พอแล้วครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks