Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ DFI Dark บูทช้ามาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ DFI Dark บูทช้ามาก

DFI Dark เล่นเอาผมหน้ามืดเลย ใครพอจะรู้ทางแก้ช่วยแนะนำทีนะครับ
    Spec ดังนี้
    E6300
    DFI Dark (No s)
    Ram G.Skill PK 2GB
    Harddisk Seagate 120กับ160, DVDRW ASUS S-ATA
    อาการคือ เครื่องบูทช้ามาก แต่ถ้าเข้าวินโดว์แล้วมันก็เร็วปรกติดี และถ้ารีสตาร์ทเครื่องมันก็ปรกติ แต่ถ้าshutdownเมื่อไหร่ พอเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่มันจะบูทช้ามากกกกกกกก เหมือนกับว่ามันค้างไปพักนึง
    ลองเปลี่ยนแรมเอาGEIL มาใส่แทนก็แล้ว ลองลงวินโดว์ทั้งฮาร์ดดิสก์ตัว120ก็แล้ว160ก็แล้ว เปลี่ยนแผ่นวินโดว์ไป3-4แผ่นก็แล้ว เปลี่ยนสายS-ATAก็แล้ว ยังไงๆมันก็ไม่หาย
    ใครก็ได้ช่วยทีนะครับ
    ขอบคุณครับ

ช้ามากนี้ ขนาดใหน ขนาด 1-2 นาที แบบเครื่องผมใหม ถ้าไม่ถึง เข้าเรียกปกติ ถ้าช้ากว่านั้น ก็ลงวินใหม่ไปเลย เอาวิน original ครับ

Comment

Dark

กว่าจะบูทเข้าวินโดว์ได้รอเป็น 5 นาทีเลยครับ มันเหมือนจะค้างไปเลยพักนึง แล้วมันก็โหลดต่อจนเข้าวินโดว์ ลงวินโดว์ใหม่หลายรอบแล้วก็ยังไม่หาย ลงมาทั้งวินโดว์เวอชั่นที่ปรับแต่งมาแล้ว ทั้งเวอร์ชั่นเดิมๆก็ยังเหมือนเดิมครับ

Comment

ใช้กับHDDแบบ sata กับ asus dvd แบบ sata ผมเป็นครับ กับบอร์ดในลายเซ็นต์นี่แหละ
        ผมก็ลองเปลี่ยนช่องเสียบ sata ไปเรื่อยๆครับมันก็หาย ตอนนี้ปรกติดี

Comment

โฮ ขนาดนั้นเลย ผมก็ไม่รุ้แล้วครับ ลองถอด ROM ออกดูแล้วกันครับ หรือลองแล้วด้วย

Comment

flash biosใหม่ดูยังครับ

Comment

หรือให้ชัวร์ท่านลองถอดตัว ASUS ออกดูครับ เพราะผมลองหลายรอบเหมือนกัน ใช้ HDD sata กับ ODD แบบ IDE บูตเร็วปรกติ

Comment

Dark

ถอดสายSATAของDVD ASUSออกแล้วก็ยังเหมือนเดิม ลองเอา Celeron D420มาใส่แทน คราวนี้กลายเป็นว่ากดdelเข้าไบออสไม่ได้ซะงั้น ท่าทางจะเป็นที่บอร์ดมั้งครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองเอาบอร์ดไปเคลมที่TKดู ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

Comment

อย่าถอดปลั๊กหลังปิดเครื่องครับ ให้มีไฟเลี้ยงไว้แล้วมันจะเร็วครับ

Comment

Dark

ปลั๊กก็ไม่ได้ถอดนะครับ แค่Shutdownเท่านั้นแหละ เป็นเรื่องเลย อาการออกทันที
                    ตื่นมาวันนี้ เดี๋ยวจะลองอีกที ไปลองเอาฮาร์ดดิสก์IDEมาลองมั่ง ได้ผลยังไงจะมาโพสบอกครับ

Comment

Dark ไม่ support cel 420/430 ครับ ไม่ต้องลองเลย ส่วนอาการบูตช้าผมว่าปกตินะครับ ของผมก็เป็นอยู่เหมือนกัน เป็นปกติของ DFI อยู่แล้วครับ ยิ่งถ้า oc ไม่นิ่งด้วยละก็จะเข้าไม่ได้เลยก็มีครับ(แสดงว่าอาจจะยังไม่เคยเล่น DFI มาก่อน)

Comment

ลองถอดสายแลนที่โมเด็มออกแล้วเปิดดู
                        ของผมds4ต้องถอดสายแลนออกก่อนเปิดเครื่องให้ดีเทคครบแล้วค่อยต่อสาย

Comment

ใครใช้ Dark มาช่วยยืนยันหน่อย ช้าหรือเร็ว

Comment

ผมเคยอ่านเจอในกระทู้1ของเวปอื่นนะคับ เข้าบอกว่าDARK ไม่supportการ์ดจอบางรุ่นนะ
                            มีอาการค้าง บางตัวจอมึดไปเลย ถ้าให้ดีลองยืมการ์ดจอเพื่อนที่เป็นรุ่นมาลองใส่ดูก่อนคับ

Comment

ของผมที่ทำงานก็เป็นครับ

มันจะค้างที่หน้าจอ แสดงรายละเอียดเครื่อง หลังจาก เช็คแรมเสร็จ

เป็นทุกครั้งที่เปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ครับ ( Shutdown หลังเลิกงาน แล้วมาเปิดใหม่ตอนเช้า )

เป็นทุกครั้งครับ ผมเลยใช้วิธี พอเปิดแล้วมาค้างที่เดิม ผมกด restart 1 ทีครับ มันก็จะเร็วเหมือนเดิม

งง มากมายยย

Comment

Working...
                              X