overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ช่วยแนะนำการ์ดจอ AGP หน่อยครับ

OverclockZone Member iamtheone's Avatar

Default ช่วยแนะนำการ์ดจอ AGP หน่อยครับ

คือว่า ตัวเดิมของผมเนี่ยอาการย่ำแย่มากๆ ครับ ส่งเคลม ก็ได้อันเดิมกลับมาเลยไม่รู้จะว่ายังไง (6600GT TDH) อยากจะบ้าตายครับ แถมหมดประกันแล้วด้วยครับ (หมดในช่วงที่ส่งเคลมพอดีเลยอะครับ) ก็เลยอยากถามว่าตัวไหนน่าเล่นครับ
    โดยมีข้อจำกัดดังนี้

1. เป็น AGP
    2. ราคาไม่น่าเกิน 6000 ครับ (แต่ถ้ามีดีกว่านี้แนะนำก็แนะนำด้วยนะครับ ถ้าดันไหว จะดันครับ)
    3. ขอรุ่นที่เป็น 256bit จะได้หรือปล่าครับราคานี้
    4. ไม่จำกัดครับ ทั้ง nVidia หรือว่า Ati เพราะว่าไม่ได้รักได้เกลียดค่ายไหนอยู่แล้วครับ ผมอยากได้ที่คุ้มๆ หน่อยอะครับ เพราะว่าคงใช้อีกนานอะครับ

ปล. การ์ดจอผมตัวเดิมเนี่ย มันมีอาการแบบว่าหน้าจอมันจะเป็นจุดแดงๆในบางครั้ง ตั้งแต่เริ่มเข้าหน้า Bios ก็เป็นแล้วอะครับ และถ้าเล่นเกมเนี่ย ไม่ต้องพูดถึงเลยไม่ถึง นาทีครับ เข้าเกมได้ แต่ว่าเล่นอะไรไม่ได้เลย แล้วถ้ายังไม่ออก สักพักจะค้างอะครับ และบอกว่าการ์ดจอ ไม่ตอบสนองครับผม มีวิธีแก้หรือเปล่าครับ หรือว่าอย่างนี้ต้องทำใจอย่างเดียวครับผม (ประกัน Com7 เนี่ยเขาตรวจให้เราได้แค่นี้เหรอครับ ทำไมส่งตัวเดิมกลับมาให้ผม ไม่เข้าใจ ทั้งที่อาการมันเด่นขนาดนั้น และบอกว่าตัวเดิมยังใช้ได้ครับ) อยากจะร้องไห้ครับ

OverclockZone Member u4313190's Avatar

ใช้ cpu รุ่นไหนครับ

ถ้า cpu ไม่แรงมาก ผมว่า 7600GT หรือ Galaxy 7600GS (DDR3) น่าจะคุ้มครับ ราคา 3700-4XXX(สำหรับ GT)

ถ้ามือ 2 ก็อาจจะได้ในราคา 3000 หรือ + ไปอีกนิดๆ แต่ 2 ตัวที่บอกไปมันแค่ 128bit

ถ้าคิดว่า cpu แรงพอหาพวก X1950GT หรือ pro ก็น่าจะคุ้มครับ มือ 2ก็ได้ 5000(มือ3มั้ง)-6000 ยังมีคนขายอยู่ ถ้ามือ 1 ก็แพงหน่อย 8000 ขึ้นมั้ง(รุ่น pro) ไม่รู้มีของรึป่าว ของ sapphire หรือของ spark ก็มี แต่ไม่รู้คุณภาพเป็นไงสำหรับรุ่นนี้

หรืออีกตัวเลือกก็ AGP 7900GS ของ XFX มั้ง แต่ไม่แน่ใจยังหาของได้มั้ยราคา จำไม่ได้คุ้นๆ ว่า 7พันขึ้นครับ

ปล. ตัวเก่าผมก็ใข้รุ่นเดียวกับคุณครับ AGP 6600GT (winfast) แต่ขายมือ 2ไปแล้ว ตอนหมดประกันไปด้วย ยังใช้งานได้ดี (คุณพระช่วย) แล้วเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ 7600GS DDR3 ของ Galaxy ลากกระจายจริงๆ ครับ

OverclockZone Member noodcool's Avatar

Exclamation กะลังมองหาการด์จอ agp มือสองแรงๆซักตัวคับป๋ม

คือสเปคคอมป๋ม cpu amd 2.4++ ram 1g การดจอใช้fx5200 แต่อตนนี้มานพังแล้ว เลยต้องหาของใหม่มาใส่ เพื่อนๆว่าป๋มควรเล่นของอารายดี ที่มานเหมาะกะสเปคเครื่องป๋ม แล้วราคาก้อม่ายแพงมากจนเกินไปอ่าคับ เพื่อนๆคนไหนสนจัยจาขายบอกราคาแล้วเบอรติดต่อกลับเลยนะคับ ^^

OverclockZone Member iamtheone's Avatar

เอาแบบว่าคุ้มๆ นะครับ เพราะว่าเครื่องผมก็ Athlon XP 2500+ Ram 1GB ครับผม แนะนำเล่นตัวไหนครับ และถ้า x1950 เนี่ยต้อง CPU ตัวไหนถึงจะเล่นได้เหรอครับ ต้องแรงแค่ไหนกันครับ พวกคอร์เดียวนี่เอาอยู่ป่าวอะครับผม ส่วนมากผมดูในเว็บ เนี่ยมีเว็บไหนแนะนำหรือเปล่าครับ ผมไม่ค่อยเห็นพวก AGP เท่าไรเลยอะครับ

OverclockZone Member u4313190's Avatar

Quote Originally Posted by noodcool View Post
    คือสเปคคอมป๋ม cpu amd 2.4++ ram 1g การดจอใช้fx5200 แต่อตนนี้มานพังแล้ว เลยต้องหาของใหม่มาใส่ เพื่อนๆว่าป๋มควรเล่นของอารายดี ที่มานเหมาะกะสเปคเครื่องป๋ม แล้วราคาก้อม่ายแพงมากจนเกินไปอ่าคับ เพื่อนๆคนไหนสนจัยจาขายบอกราคาแล้วเบอรติดต่อกลับเลยนะคับ ^^
    แนะนำ Galaxy 7600GS 256Mb DDR3 ครับ มือ1 ก็ราว 37xx บาท มือ 2 ถ้าหาได้ก็คงสัก 3000

ไม่ก็ลองหา 7600GT มือ 2 ดู ราคาก็คง 3xxx ต้นๆ หรือ 3 พันถ้วน

ลองดูที่บอร์ดซื้อขายครับ ของที่นี่นะครับ active สุดๆ อย่างกับตลาดหุ้นดาวน์โจนส์ 555+

http://forums.overclockzone.com/foru...splay.php?f=16

Quote Originally Posted by iamtheone View Post
    เอาแบบว่าคุ้มๆ นะครับ เพราะว่าเครื่องผมก็ Athlon XP 2500+ Ram 1GB ครับผม แนะนำเล่นตัวไหนครับ และถ้า x1950 เนี่ยต้อง CPU ตัวไหนถึงจะเล่นได้เหรอครับ ต้องแรงแค่ไหนกันครับ พวกคอร์เดียวนี่เอาอยู่ป่าวอะครับผม ส่วนมากผมดูในเว็บ เนี่ยมีเว็บไหนแนะนำหรือเปล่าครับ ผมไม่ค่อยเห็นพวก AGP เท่าไรเลยอะครับ
    มีบททดสอบเปรียบเทียบ VGA ที่คุ้มค่ากับ CPU รุ่นเก่าๆ อยู่นี่ครับ

PART#1 - http://www.tomshardware.com/2007/01/...form-analysis/

PART#2 - http://www.tomshardware.com/2007/02/...form-analysis/

สรุปได้ว่า 7600GT คุ้มสุดครับ แต่... ถ้าจะเผื่อเกมใหม่ๆ สักนิดหน่อย X1950gt หรือ pro ที่มี ram 256Mb ก็น่าสนใจ (เพราะ 512mb กับ VGA รุ่นนี้ไม่ค่อยได้ประโยชน์นัก)

เพียงแต่ cpu มันจะขับเคลื่อน X1950 ได้ไม่เต็มศักยภาพเท่าไหร่ แต่ถ้าได้มาแบบถูกๆ ต่ำกว่า 5000 บาท นี่ก็คงจะคุ้มมั้ง

แต่ทั่วๆ ไป ประสิทธิภาพ/ราคาแล้ว ผมว่าตอนนี้ Galaxy 7600GS 256Mb DDR3 คุ้มสุดกับ ลากไปได้อีกเยอะด้วย มันก็เหมาะกับ CPU คุณดีนะ

ปล. X1950 สำหรับผมคิดว่าเหมาะกับ แอทล่อน 64 ที่ o/c ไปไกลๆ หน่อย ถึงจะรีดความแรงได้คุ้มราคาหน่อย ไม่ต้องถึงกับ 2core หรอกครับ
    Last edited by u4313190; 6 Jul 2007 at 11:56:44. Reason: แก้ไขเพิ่มเติม

ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับการให้ข้อมูล อยากเปลี่ยนมาใช้พอ เก็บตังอัพเครื่องได้อะครับ รุ่นนี้มือ 1 ยังหาซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ แนะนำหน่อย

Quote Originally Posted by iamtheone View Post
    ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับการให้ข้อมูล อยากเปลี่ยนมาใช้พอ เก็บตังอัพเครื่องได้อะครับ รุ่นนี้มือ 1 ยังหาซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ แนะนำหน่อย
    หมายถึงรุ่นไหนอ่ะครับ

Galaxy 7600gs DDR3 256MB [AGP]ก็ยังหาได้ทั่วๆ ไปครับ ประกันของ A&L ร้านในเครือ Hardware house ....pantip / fortune ....

ส่วน X1950GT/Pro นี่ก็หาได้ทั่วไปครับ sapphire ก็มี spark ก็มี แต่หาง่ายแค่ไหนไม่แน่ใจครับ

จะลองทบทวนเรื่องงบประมาณ และก็อะไรอีกนิดหน่อยก่อนครับ ก่อนตัดสินใจซื้อ (ต้องดูคนให้งบด้วย) แต่ว่าผมว่าราคาประมาณนี้น่าจะซื้อได้ครับไม่ใช่เหมือนตอนที่ซื้อ 6600GT THD เนี่ยราคาเฉียดหมื่นครับผม

Bookmarks

Bookmarks