Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมควรทำอย่างไรดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมควรทำอย่างไรดี

Asus K8N + Sampron 2400+
    Ram Corsair 1 GB

ใช้อยู่ดีๆ ควันขึ้น
    เมื่อวานเอา HDD ตัวใหม่มาลงวินโดวส์ครับ
    ลงเสร็จแล้ว กำลังให้มันอัพเดต

หันกลับมาอีกที จับดอ เอ๊ย จอดับ ไป คิดว่ามันรีสตาร์ทเอง (แต่เป็นไปได้ไง) รอให้มันเข้าวินโดวส์ ก้อไม่เข้าซักที

ไปดูอ้าวเครื่องดับนี่หว่า

รีบกดปุ่มเปิด

กด 1 ที
    ไม่ติด

กดอีกที ก้อไม่ติด

กด สอง สาม สี่ ที
    ไม่ติดครับ

แต่มีควันขึ้นมาจากใต้ PSU
    ใต้ PSU มี CPU (วางเครื่องนอน เปลือยอยู่)

รีบถอดปลั๊ก ซวยแล้วดิเนี่ย

ถอดอุปกรณ์ออกหมด หาจุดไหม้ไม่เจออ่ะ ทั้ง PSU cPU Mainboard

ลองประกอบใหม่ เปลี่ยน PSU ใหม่

กดเปิด พัดลม CPU หมุน แต่ลำโพงไม่ดังติ๊ด จอไม่ติดครับ

พอจะรู้สาเหตุบ้างป่าว กลุ้มใจจัง

--------------------------------------------------

เมื่อคืนลอง ถอดชิ้นส่วนถอดมาปัดฝุ่นแล้ว ประกอบกลับ แล้วไปยืม PSU เพื่อนอันใหม่มาใช้

เปิดไม่ติดแล้วครับ แต่ไฟที่เมนบอร์ดติด (ไฟแสดงสถานะบนเมนบอร์ด) แต่ติดได้ประมาณ 1 นาทีก็ดับไป ต้องถอดปลั๊ก เสียบใหม่ ถึงจะติดอีกครั้ง

--------------------------------------------------

ผมควรทำยังไงดีครับ ถึงจะรู้ว่าอะไรเสีย

เมนบอร์ด + cpu ยังมีประกัน DCOM

ขอบคุณครับ

เมนบอร์ด + cpu ยังมีประกัน DCOM ยกไปให้ทางDComเทสได้เลยคับ แต่ถ้าให้ดีไปวันธรรมดานะ อย่าไปวันอาทิตย์เดี่ยวคนเยอะจะไม่เทสให้
    ผมเคยเอาไปลองเทสมาแล้วเหมือนกัน

Comment

Originally posted by portega View Post
      เมนบอร์ด + cpu ยังมีประกัน DCOM ยกไปให้ทางDComเทสได้เลยคับ แต่ถ้าให้ดีไปวันธรรมดานะ อย่าไปวันอาทิตย์เดี่ยวคนเยอะจะไม่เทสให้
      ผมเคยเอาไปลองเทสมาแล้วเหมือนกัน
      ต้องไปเทสที่ศูนย์ใหญ่ป่าวครับ ผมเคยไปศูนย์พันทิพย์เขาบอกไม่มีบริการเทสของ

Comment

ไปเคลมมาแล้ว สรุปเมนบอร์ดเจ๊ง ไหม้ ควันขึ้นอย่างงี้เคลมได้ด้วยหรอเนี่ย

Comment

เนียนไปเลย หุหุ

Comment

Originally posted by ekaphop View Post
            ต้องไปเทสที่ศูนย์ใหญ่ป่าวครับ ผมเคยไปศูนย์พันทิพย์เขาบอกไม่มีบริการเทสของ
            ผมไปเทสที่พันทิพย์คับ

Comment

Working...
            X