overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: มีปัญหากับเนตที่อพาตเมนท์ครับ ช่วนทีครับ !!

Default มีปัญหากับเนตที่อพาตเมนท์ครับ ช่วนทีครับ !!

ผมอยู่อพาตเมนท์ใช้WirelessLan USB Edimaxตัวที่มีเสา4dBiอยู่ครับ
    แต่ละชั้นจะมีAccessติดตั้งสลับกันอยู่ตรงปลายสุดของแต่ละชั้น(ติดบนเพดาน เอาเสาห้อยลง) เช่น ชั้น2อยู่ด้านหน้า ชั้น3จะอยู่ด้านหลัง ชั้น4ด้านหน้า ชั้น5ด้านหลัง...
    โดยห้องผมอยู่ตรงกลางของชั้น4เยื้องมาทางด้านหลังเล็กน้อย
    โดยมากแล้วWirelessLanผมมองเห็นของชั้น5(***งจากห้องผม10mอยู่ชั้น5ติดไว้ด้านหลัง) และชั้น4ที่ผมอยู่(***ง20mด้านหน้า)
    สัญญานของตัวชั้น5เป็นLow(30-40%) ของตัวชั้น4VeryLow-Low(20-30%)
    อย่างนี้ปกติมั้ยครับ?

เนตอพาตเมนท์ผม5M ผมลองTestSpeedในadslThailand
    ได้DLประมาณ200k/s ULน้อยนิด30k/s << แสดงว่ามันปล่อยมาไม่เต็ม หรือว่าจริงๆมันแค่2M

แต่ปัญหาใหญ่ๆคือว่าความเร็วมันไม่เสถียร โดยเฉพาะเวลาเล่นเกมDotAมันจะแลค กระตุกๆเลย
    คือบางวันก็แรงได้ใจ บางวันก็ง่อยไปเลย

ถามแล้วก็งงตัวเอง เอาเป็นว่าช่วยแนะนำทีครับว่าทำยังไงให้มันดีขึ้น

ปล.ผมจ่ายเดือนละ400.- เวลาจะต่อเนต พอผมหาสัญญาณเจอมันจะให้ใส่WEP Key ซึ่งKeyนี้ผมให้เพื่อนที่อยู่คนละห้องกันเอาไปใช้ ก็สามารถเปิดเล่นพร้อมๆกันได้ ถ้าDLพร้อมกันความเร็วจะ/2 เป็นเพราะใช้WEP Keyเดียวกันหรือไม่? หรือว่ามันใช้WEP Keyเดียวกันหมดทั้งตึก? แบบนี้คนยิ่งใช้มากความเร็วก็เฉลี่ยกันไปหรือครับ?
    ปล2.ห้องเพื่อนมันอยู่ติดAccessรับได้VeryGood(70-80%)แต่เล่นเกมแลคเหมือนกัน

ดัน ๆ ช่วยหน่อยครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ที่แลค คนใช้เยอะ หรือห้องไหน โหลดบิตหรือเปล่า
    คนที่ใช้ไม่เกรงใจคนอื่น เปิดบิตแบบ100 % ถ้ามี ก็จะพาเน็ตทั้งหอเน่าไปเลยครับ ถ้าเพื่นท่านเป็นด้วย ไม่เกี่ยวกะสัญญาณแล้วหละ ยกเว้นว่ามันต่ำจนเหลือน้อยมากๆ จะหลุด

OverclockZone Member JO's Avatar

Q:สัญญานของตัวชั้น5เป็นLow(30-40%) ของตัวชั้น4VeryLow-Low(20-30%)อย่างนี้ปกติมั้ยครับ?

A:ปกติครับ
    ------------------------------------------------
    Q:เนตอพาตเมนท์ผม5M ผมลองTestSpeedในadslThailand ได้DLประมาณ200k/s ULน้อยนิด30k/s

A:ในหอพักแชร์กันหลายห้อง Speed ยอมตกลงเป็นธรรมดาหรืออาจจะเกิดจาก Admin กำหนดอัตราการรับ-ส่งข้อมูลก็ได้ครับ
    ------------------------------------------------
    Q:แต่ปัญหาใหญ่ๆคือว่าความเร็วมันไม่เสถียร โดยเฉพาะเวลาเล่นเกมDotAมันจะแลค กระตุกๆเลย
    คือบางวันก็แรงได้ใจ บางวันก็ง่อยไปเลย

A:เป็นเรื่องธรรมดาของการ Share Net ครับถ้ามีคนโหลดมากๆการ Speed ย่อมตกลงทำให้การเล่นเกมส์ On-line ย่อมเกิดการกระตุกได้เมื่อมีคนดึงข้อมูลปริมาณมากๆ
    Q:พอผมหาสัญญาณเจอมันจะให้ใส่WEP Key ซึ่งKeyนี้ผมให้เพื่อนที่อยู่คนละห้องกันเอาไปใช้ ก็สามารถเปิดเล่นพร้อมๆกันได้ ถ้าDLพร้อมกันความเร็วจะ/2 เป็นเพราะใช้WEP Keyเดียวกันหรือไม่? หรือว่ามันใช้WEP Keyเดียวกันหมดทั้งตึก? แบบนี้คนยิ่งใช้มากความเร็วก็เฉลี่ยกันไปหรือครับ?

A:WEP Key เป็นการ Share Key ครับห้องไหนก็ใช้เหมือนกันหมดอยู่แล้วส่วน Speed มันจะลดลงตามจำนวนผู้ใช้งานอยู่แล้วครับ

ขอบคุณมากครับ เพิ่มเติมอีกนิดครับ(เดี๋ยวมีอีกหลายนิด)
    1.เจ้าของหอพักสามารถBlockเฉพาะBitได้มั้ยครับ แต่ไม่บล็อกโหลดจากหน้าเว็ป
    2.ผมลองทดสอบโดย
    -กด Start/Run... พิมพ์ "cmd"
    -พิมพ์ "ping 203.144.255.71 -t"
    -ดูค่าเวลาที่เป็น ms ซึ่งเป็นเวลาในการตอบสนองกลับมา ซึ่งส่วนใหญ่ผมจะได้ประมาณ10-30
    แต่ว่าบางครั้งมันจะมี100+ บางครั้ง1000+ก็มีครับ แบบนี้แสดงว่ามันไม่เสถียรใช่มั้ยคับ
    มันถึงได้แลคเวลาเล่นเกม มีหนทางแก้ไขหรือทำให้ดีขึ้นได้บ้างมั้ยครับ?
    3.ช่วยอธิบายSpeedที่บอกตรงWireless Network Connection(TrayIconที่มุมล่างขวา)ให้หน่อยครับ เช่น มันขึ้นว่า24Mbps แต่เนตหอพักมันแค่5M โหลดจริงได้แค่200K/sมันยังไงครับ?

ปล.ผมเพิ่งย้ายมาอยู่แค่3วัน โดยวันแรกทั้งเล่นเกม+โหลดลื่นไหลดีมาก แต่ช่วงวันที่2-3โหลดได้
    แต่เล่นเกมแล้วง่อยครับ
    Last edited by เจ้าหมูอู๊ด.; 6 Jul 2007 at 19:43:24.

OverclockZone Member JO's Avatar

Q:
    เจ้าของหอพักสามารถBlockเฉพาะBitได้มั้ยครับ แต่ไม่บล็อกโหลดจากหน้าเว็ป

A:
    ทำได้หลายแบบครับเช่น
    1.เปิดเฉพาะ port ที่ใช้งานไว้เช่น 80 21 8080 และอื่นๆที่ใช้แล้วที่เหลือก็ปิดให้หมด(แต่อาจจะมีปัญหากับเกมส์บางเกมส์หรือบาง application ที่ ramdom port)
    2.อีกวิธีเป็นการใช้ Packet Analy ดูลักษณะของการสร้าง Connection และลักษณะการส่งข้อมูล Packet ของโปรแกรมแล้ว Block Packet หรือ Connection นั้นๆ อันนี้ค่อนข้างจะได้ผลและเปิดได้ทุก Port แต่ต้องติดตั้ง Server และค่อย Update
    --------------------------------------------------------
    Q:
    ผมลองทดสอบโดย
    -กด Start/Run... พิมพ์ "cmd"
    -พิมพ์ "ping 203.144.255.71 -t"
    -ดูค่าเวลาที่เป็น ms ซึ่งเป็นเวลาในการตอบสนองกลับมา ซึ่งส่วนใหญ่ผมจะได้ประมาณ10-30
    แต่ว่าบางครั้งมันจะมี100+ บางครั้ง1000+ก็มีครับ แบบนี้แสดงว่ามันไม่เสถียรใช่มั้ยคับ

A:
    มันเกิดได้จากการ delay ทั้งจากใน Lan เองและ Wan
    --------------------------------------------------------
    Q:
    ช่วยอธิบายSpeedที่บอกตรงWireless Network Connection(TrayIconที่มุมล่างขวา)ให้หน่อยครับ เช่น มันขึ้นว่า24Mbps แต่เนตหอพักมันแค่5M โหลดจริงได้แค่200K/sมันยังไงครับ?

A:
    Internet หอพัก 5Mbps เป็นการเชื่อมต่อระหว่าง ISP และ Router ที่ความเร็ว 5Mbps เมื่อเชื่อมต่อมาในหอพักมีการ Share ไปยังห้องต่างๆความเร็วก็จะลดลงตามจำนวนผู้ใช้ในขณะนั้น

ส่วนการปรับ Speed ของ Wireless จะเพิ่มหรือลดความเร็วตามระดับสัญญาณเพื่อรักษาเสถียรภาพในการเชื่อมต่อระหว่าง Client และ Access Point ทำให้เกิดการ loss น้อยที่สุด เช่น
    สัญญาณดีมาก 54Mbps
    สัญญาณดี 36Mbps
    สัญญาณปกติ 24Mbps
    เป็นต้น
    ความเร็วเหล่านี้เป็นการเชื่อมต่อระหว่าง Client และ Access Point ครับ

ความเร็วของ Wireless 54-1Mbps เป็นความเร็วในการเชื่อมต่อของ Network ในหอพักครับระหว่าง Wiress Router และ Client

ส่วน Internet 5Mbps เป็นความเร็วในการเชื่อมต่อระหว่าง Wireless Router กับ ISP ในการเข้าสู่ Internet ครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล.ไซบีเรียในรูปนี่ของท่านเองรึเปล่าครับ ^o^ น่ารักดีจัง

OverclockZone Member StepPingZ's Avatar

อธิบายเนียนจริงๆ

เพิ่มเติมอีกนิดคับ

คือตอนนี้เวลาต่อ ผมให้มันค้นหาสัญญาณเอง ไม่ได้ใส่ipไว้ ถ้าผมใส่ipมันจะช่วยให้ดีขึ้นมั้ยครับ

Q:
    คือตอนนี้เวลาต่อ ผมให้มันค้นหาสัญญาณเอง ไม่ได้ใส่ipไว้ ถ้าผมใส่ipมันจะช่วยให้ดีขึ้นมั้ยครับ

A:
    การใช้ Static IP ช่วยให้เวลา Connect เข้าสู่ Network ทำได้เร็วขึ้นนิดหน่อยเพราะไม่รอการ Assign IP จาก DHCP Server ครับ แต่ต้องอย่าเซ็ท IP ให้ตรงกับห้องอื่นนะคับ

ช่วยดูให้หน่อยครับ

รูป1 ลองtracertมาที่overclockzone สงสัยตรง6***Request timed outมันเป็นทุกครั้ง และทุกเว็ป

รูป2-3 นานครั้งจะมี1000+อยู่เรื่อยๆเลยครับ

ถ้าpingดูแล้วมีtimed outนี่คือสัญญาณมันขาดใช่มั้ยครับ
    Last edited by เจ้าหมูอู๊ด.; 7 Jul 2007 at 23:02:57.

^
    ^
    ^
    ดัน ๆ ๆ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ดูจาก IP ในรูป 2-3 น่าจะPing ไปเราเตอร์นะนั่น เพราะดูจาก IP และก็ค่าที่ได้ตรง "time ได้แค่ 1 ms"ค่าตรงนี้ น้อย= ดี ครับ ที่บางทีมันขึ้น 1000 ก็เป็นที่เราเตอร์อาจจะหยุดแปปนึงก็ได้

แต่ถ้าจะ Ping กันจริงๆ ต้อง Ping ออกไปที่เว็บ เครื่อง Server ที่อื่นๆ เลยครับ เช่น
    อันนี้เป็นตัวอย่าง การ Ping มาที่ Overclockzone นี่เองครับ ไม่ใส่-t(ขอลองPingหน่อยไม่ว่ากันนะ ^^*) คำสั่ง ping www.overclockzone.com ครับ

C:\Documents and Settings\Milk>ping www.overclockzone.com

Pinging overclockzone.com [61.47.7.53] with 32 bytes of data:

Reply from 61.47.7.53: bytes=32 time=42ms TTL=118
    Reply from 61.47.7.53: bytes=32 time=43ms TTL=118
    Reply from 61.47.7.53: bytes=32 time=43ms TTL=118

Ping statistics for 61.47.7.53:
    Packets: Sent = 4, Received = 4, Lost = 0 (0% loss),
    Approximate round trip times in milli-seconds:
    Minimum = 42ms, Maximum = 43ms, Average = 42ms

จะเห็นว่าตรงค่า Time นั่น จะมากกว่าการPing ภายใน 192.168.xxx.xxx ครับ เพราะเรา Ping ออกไปที่อินเตอร์เน็ตจริงๆ

คือในรูปที่1 เป็นการใช้คำสั่งtracertเพื่อดูว่าจากเครื่องผม กว่าจะไปถึงoverclockzoneต้องผ่านอะไรบ้างอะครับ (เพื่อนมันบอกมา) แต่ทีนี้ผมอยากให้ท่านผู้รู้ช่วยดูหน่อยว่ามันคืออะไรบ้างครับ
    รูป2-3 ตามที่ท่านrepบนว่าอะครับ แต่ไม่ทราบว่าที่มันมี1000+อยู่เรื่อยๆ เป็นเหตุให้แลคมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ
    ปล.คือพยายามหาสาเหตุที่มันแลคเวลาเล่นเกม(DotA)อยู่คับ คือว่ามันเล่นไม่ไหวจริงๆ

Q:
    รูป2-3 ตามที่ท่านrepบนว่าอะครับ แต่ไม่ทราบว่าที่มันมี1000+อยู่เรื่อยๆ เป็นเหตุให้แลคมั้ยครับ

A:
    ดูจากการ Ping GW ของหอพักก็อยู่ในระดับ 1-5ns ซึ่งถือว่าปกติถึงจะมี 1000+เพียง1ครั้งในหลายสิบครั้งคิดเป็นไม่ถึง 5% ซึ่งแสดงว่า Traffic ในหอพักถือว่าปกติจึงคิดว่าไม่น่าจะเกิดการ delay จาก Network ภายใน

สาเหตุที่เกิดการ delay ของ DotA คิดว่าน่าจะเป็นเพราะมีคนโหลดข้อมูลจำนวนมากจาก Internet ของคนให้หอพักมากกว่าครับ

ขอบคุณคับท่านJO

พอดีคุยกับเจ้าของหอพักเค้าว่ามีคนใช้เนตหอไม่เกิน10ห้อง
    และแต่ละห้องดูๆแล้วส่วนใหญ่จะเล่นเว็ปเท่านั้น มีบางห้องที่น่าจะเล่นBitซึ่งเค้าบอกว่าก็Blockแล้ว
    ถ้าเป็นแบบนี้จริง จะเป็นที่ISPรึเปล่าครับ

ปล.คำพูดเจ้าของหอพักเชื่อไม่ได้100% O_o"

OverclockZone Member magzaa's Avatar

เจ้าของหอ กั๊กเนต โหลดบิตเอง

จบ

Bookmarks

Bookmarks