Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับ บอร์ด DQ6 ผมมันมอง HD Sata II ได้แค่ UDMA Mode 5 (Ultra ATA/100) เองคับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับ บอร์ด DQ6 ผมมันมอง HD Sata II ได้แค่ UDMA Mode 5 (Ultra ATA/100) เองคับผม

ช่วยด้วยคับ บอร์ด DQ6 ผมมันมอง HD Sata II ได้แค่ UDMA Mode 5 (Ultra ATA/100) เองคับผม

เพื่อนๆ พี่ๆ ที่เคยใช้ รึมีความรู้
    ช่วยบอกวิธี เซต วิธี แก้ไข้ให้หน่อยซิคับผม ... หมี

***************ถามต่ออีกคับ ******************

ปัจจุบันผมต่อ HD ลง Windows XP ลูกเดียว
    ถ้าผมต่อ Raid 0 HD 2 ลูก มันจะเร็วขึ้นเยอะมากไหมคับ
    การใช้งานผม copy file หนัง 20-45 GB ประจำคับ
    มีเพื่อนบอกว่าถ้าต่อ Raid แล้วจะเร็วขึ้นอีกเยอะคับผม ... รบกวนด้วยคับ

ผมแทบไม่รู้สึกแฮะ SATA1 / SATA2 / IDE
    ถ้าไม่เทสในโปรแกรม ดูคะแนน นะ

Comment

ปรับในbiosมั้งครับ

Comment

ผมใช้ HD SATAII ผ่านบอร์ดมา 4 ตัว

P965 DS3 , P5B-E PLUS , P35 DS3R , P5K-E WiFi-AP

ยืนยันได้เลย เป็นเหมือนกันคับ เคยลงกระทู้ไว้นานแล้ว ก็ยังไม่มีคนรู้สาเหตุอยู่ดี จนตอนนี้ปลงไปนานแล้วคับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านคับ
          ช่วยๆ ดันหน่อยนะคับ
          เดี๋ยว จะได้มีคนมาตอบกันเยอะๆคับ

Comment

ไม่รู้นะแต่

IDE ผมใช้มันวิ่ง 60ก่าๆmb/s
            เปลี่ยนมา Sata I วิ่ง 120ก่าๆmb/s
            เปลี่ยนอีกรอบ Sata II ยกเครื่อง วิ่ง 180ก่าๆmb/s

แตกต่างกันจริงๆตั้งแต่ IDE to Sata ละครับ

ส่วน Sata I กับ II แทบไม่แตกต่างจะเห็นผลก็ไฟล์ใหญ่ๆแล้วก็ HDD มี Buffer ใหญ่ๆ(ลองมาละเร็วมาก WD3200AASS)

Comment

Working...
            X