Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทุก Folder เป็น Read-Only

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทุก Folder เป็น Read-Only

อาการมีอยู่ว่า เมื่อคลิ๊กขวาที่ Folder >> Properties ด้านล่างที่ Chechbox Read-Only จะถูกทำเครื่องหมายไว้ทุก Folder เลยครับ แต่จะขึ้นเป็นสีเทาแบบจางๆ คล้ายกับมี File ข้างใน Folder เป็น Read-Only อยู่ครับ ลองสร้าง New Folder ขึ้นใหม่ก็เป็นเหมือนกัน ติ๊กออกแล้ว กด OK ลอง Properties อีกครั้งก็ยังเป็นอยู่ไม่หาย แต่ถ้าเลือกหลายๆ Folder จะไม่เป็นนะครับ

ลองสแกนไวรัสแล้วก็ไม่เจออะไรเลย(ใช้ Antiver Personal Edition Free ไม่เจอไวรัส ก็เปลี่ยนมาใช้ AVG Free ก็ไม่เจอ Update ล่าสุดทั้งคู่) ลอง Copy File&Folder ที่เครื่องไปสแกนที่อื่น(ใช้ Trend Micro Office Scan และ NOD 32) ก็ไม่เจอ Properties ด้านล่างที่ Chechbox Read-Only ก็ไม่มีเครื่องหมายอะไรเลย เป็นปกติทุกอย่าง

ลอง Fomat แล้วลง Windows ใหม่ก็ยังคงเป็นอยู่ไม่หาย ลอง Delete Partition แล้วสร้าง Partition ใหม่เป็นไดร์ฟเดียวทั้งลูก (เดิมแบ่งเป็น 2 ไดร์ฟ) ก็ยังไม่หายอีกครับ ผมเลยคิดว่า Hardware มีปัญหา แต่พอถามจากเพื่อนๆ บางคนก็มีอาการเหมือนของผมเลยครับ แล้วผมจะแก้ไขอย่างไรดี ช่วยแนะนำด้วยครับ

โดนไวรัส 1000000 % ครับ
    ต้อง format ทั้งลูก ทุกไดร์ ด้วยนะ จึงจะหาย อะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      โดนไวรัส 1000000 % ครับ
      ต้อง format ทั้งลูก ทุกไดร์ ด้วยนะ จึงจะหาย อะ
      คำตอบนี่โหดสุด ๆ ครับ

Comment

กังวลอะไรครับ เรื่องปกติ (ปัญหาพอกับ ทำไมชื่อไฟล์เป็นสีน้ำเงิน)

บางไฟล์เป็นไฟล์ระบบ ของโปรแกรม ซ่อนเอาไว้ แก้ไรไม่ได้อยู่แล้วเป็นปกติ แก้ไปเดี่ยวเปิดไม่ติด โปรแกรมเปิดไม่ได้ เหอๆ

Comment

มาช่วยยืนยันว่าเป็นเรื่องธรรมชาติ มิต้องกังวลหรอกพี่น้อง

Comment

Working...
          X