Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC แล้วเปิด cool & quiet จะเปนไรป่าวคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC แล้วเปิด cool & quiet จะเปนไรป่าวคับ

ผม oc venice3000+ ไปที่ 2.8G แล้วลองเปิด cool & quiet ดู
    ปรากฎว่ามันลดตัวคูณเหลือ 5 ทำให้ความเร็วเหลือ 1.5G vcore 1.2

แต่ลองแค่แปบเดียวไม่กล้าลองนาน กลัวเครื่องแฮ้ง เลยอยากว่ามันเปิดได้รึป่าว

ผมใช้อยู่ครับ มันไม่แฮ้งค์ง่ายๆ หรอกครับ แต่ถ้าแฮ้งค์ มันแฮ้งไปตั่งแต่ตอนแรกแล้ว ผมใช้โหลดบิทอยู่

Comment

ชิวๆ ครับ

Comment

ได้ครับผม ยกเว้นในบางกรณีจริงๆผมเคยเจอกับพวก Athlon64 step เก่าๆที่ไฟ default มัน 1.4V หน่ะครับ
        พอ OC ไปเยอะๆเช่นที่ HTT 290 และเปิด Cool n quiet มันก็ลดตัวคูณเหลือ 5*290 = 1.45 GHz และไฟเหลือ 1.1V
        ทีนี้มันเครื่องค้าง...................หุหุ เพราะไฟต่ำไป แต่ clock เยอะกลายเป็น clock เกือบเท่าตอน default แต่ไฟต่ำกว่าเกือบ 0.3V

ตอนหลังผมเลยแก้โดยลง RM clock แทนครับ เพราะมันปรับได้ละเอียดกว่า Cool n quiet ที่ตะบี้ตะบันลดตัวคูณ 5 ลูกเดียว

Comment

ขอบคุนคับ ตอนแรกก้กลัวเรื่อง vcore ที่มันจะลดต่ำกว่าปกติ ทำให้จ่ายไฟไม่พอ
          แต่ถ้ารุ่นใหม่ ๆ แก้ปัญหานี้แล้ว ก้ oc ได้สบายใจ

Comment

Originally posted by digimontamer View Post
            ตอนหลังผมเลยแก้โดยลง RM clock แทนครับ เพราะมันปรับได้ละเอียดกว่า Cool n quiet ที่ตะบี้ตะบันลดตัวคูณ 5 ลูกเดียว
            ไม่ทราบว่าไปโหลดมาจากไหนเหรอครับ โปรแกรม RM clock เนียะ ช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า หุหุ

Comment

ถามอีกอย่างครับไม่ใช่ว่าใช่คุณอุ้ย digimon เอ๊ย digimontamer คนเดียวกะที่ใน1000ทิพย์รึเปล่า หุหุ

Comment

oc ไปเถอะครับ สำหรับผมว่ามัน ok ดีนะถ้าโหลดบิทประหยัดไฟดีกว่า

Comment

ของผม ทำไม่ได้ครับ A8N-E เปฺิดแล้ว เดี่ยงครับ อิอิ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                    ของผม ทำไม่ได้ครับ A8N-E เปฺิดแล้ว เดี่ยงครับ อิอิ
                    เหมือนกันเลยท่าน เหอะๆ ทำยังไงถึงได้เนี่ย

Comment

Originally posted by sc View Post
                      เหมือนกันเลยท่าน เหอะๆ ทำยังไงถึงได้เนี่ย

ผมก็เหมือนกัน

Comment

Rightmark clock หน่ะครับ โหลดได้จากที่นี่เลย http://cpu.rightmark.org ท่าน CEO Zatan กับ พี่ Panumus05 เขาแนะนำเอาไว้หน่ะครับ ผมใช้แล้วก็ชอบทีเดียว ข้อดีคือมันปรับตัวคูณและไฟที่ตัวคูณนั้นๆได้เกือบอิสระเสรี แถมเลือกหลายๆ step ได้ครับ เช่นโหลด bit ให้วิ่งต่ำๆ ฟังเพลง+เล่นเน็ทให้มันวิ่งเร็วขึ้นมาหน่อยเป็นต้น

ปล. กระผมนายอุ้ยคนเดียวกับในพันทิพครับ ช่วงนี้สนใจ soundcard เลยขอเข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้จากท่านทั้งหลายบ้าง

Comment

ก็บอกแล้ว มันไม่ได้ทุกบอร์ด

Comment

Originally posted by digimontamer View Post
                            Rightmark clock หน่ะครับ โหลดได้จากที่นี่เลย http://cpu.rightmark.org ท่าน CEO Zatan กับ พี่ Panumus05 เขาแนะนำเอาไว้หน่ะครับ ผมใช้แล้วก็ชอบทีเดียว ข้อดีคือมันปรับตัวคูณและไฟที่ตัวคูณนั้นๆได้เกือบอิสระเสรี แถมเลือกหลายๆ step ได้ครับ เช่นโหลด bit ให้วิ่งต่ำๆ ฟังเพลง+เล่นเน็ทให้มันวิ่งเร็วขึ้นมาหน่อยเป็นต้น

ปล. กระผมนายอุ้ยคนเดียวกับในพันทิพครับ ช่วงนี้สนใจ soundcard เลยขอเข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้จากท่านทั้งหลายบ้าง
                            หุหุ ขอบคุณมากครับ

Comment

ผม oc บัสไปที่ 255 vcore 1.225 พอเปิด cool ปุ๊ป เครื่องแฮงค์ทันทีเลยครับ
                              บอร์ด aliveNF6 กะ 3600+

อาการอย่างงี้ ต้องแก้ยังไงเหรอครับ??

Comment

Working...
                              X