Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDDไหม้ กะ ร้านขายกิ๊กก๊อก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDDไหม้ กะ ร้านขายกิ๊กก๊อก

พอดีได้เข้ามาใช้บอร์ดนี้ขายคอมไปเมื่อไม่นานมานี้ ตอนนี้ผมก็ได้ตัวใหม่มาแล้วสั่งซื้อจากเว็บ เว็บนึง
    ของได้ครบเรียบร้อยดีไม่มีปัญหาอะไร ชุดที่ผมใช้เป็นชุดประหยัด AMD หลายๆท่านคงจะรู้แล้วว่าเป็นชุดไหน มีวันนึงปัญหามันก็เกิดแต่ไม่ใช่จากอุปกรณ์ของผมนะครับ มันเกิดจากอุปกรณ์ของเพื่อนผมมันเห็นผมซื้อใหม่ตามประสาคนบ้าคอมมันก็อยากได้บ้างมันก็ตัดสินใจขายไปแล้วเอาข้อมูลใน HDD ของมันมาฝากไว้ที่ผม ก๊อปเส็ดก็ไม่มีอะไรปกติดีทุกอย่าง จนกระทั่งมันซื้อคอมมาใหม่ HDD มันเป็นแบบ S-ATA ตานี้ก็เอามาดูดข้อมูลกลับคืนไป พอเสียบสายเส็ดปั๊บเปิดสวิชมีเสียงดังแต๊บมาจากไหนไม่รู้ ซักพักเพื่อนเห็นควันออกมาจากตัว HDD ของเพื่อนผมมันออกมาจากตรงแผงวงจรข้างล่างที่เป็นสีเขียวๆอ่ะครับ ตอนนั้นคิดในใจ บรรลัยละของตูซื้อมายังใช้ไม่ถึง 2 วันเลยจะมาม่องแล้วหรอตอนนั้นก็เลยถอดปลั๊กควันก็หยุด ตอนนั้นใจหายว่า HDD ของเพื่อนควันขึ้นแล้วของเราจะเหลือมั้ยเนี่ย ก็เลยลองถอด HDD ของเพื่อนออกแล้วลองเปิดดูปรากฏว่าติดเข้าวินโดว์ได้ โอ้ยโล่งนึกว่าจะแย่ซะแล้ว คราวนี้เพื่อนบอกขอลองอีกทีผมก็เลยคิดในใจคอมตูนะเฟ้ยพังมาทำไงอ่ะชื่นชมยังไม่ถึง 2 วันเลย แต่ก็ด้วยความเป็นเพื่อนก็เลยให้ลองผมก็ถอด HDD ผมออก ตานี้เป็นเหมือนเดิมครับควันเยอะกว่าเดิมอีก พอถอดปลั๊กแล้วเช็คดู PSU ผมไหม้สิครับสายไฟเปื่อยหมดอ่ะ แต่ยังดีที่อุปกรณ์อื่นไม่เป็นอะไรเลย ตานี้ผมก็พาเพื่อนไปร้านที่ซื้อ HDD มาสิครับ เข้าไปก็ถามว่าพี่ HDD ไหม้อ่ะพึ่งซื้อไปเมื่อวานเปลี่ยนได้มั้ย เค้าบอกว่าไม่ได้ อ่าวก็พึ่งซื้อไปเมื่อวาน HDD ไหม้ความผิดเพื่อนผมหรออ่ะ เค้าก็เลยบอกว่าจะส่งไปศูนย์ให้ผมก็เลยถามว่าศูนย์ไหน เค้าบอกว่า ซินแน็ก
    ผมก็ดูสติ๊กเกอร์ก็ซินแน็กจิง แต่มันหมดประกันไปตั้งแต่ 2 ปีที่แล้ว ส่งไปแล้วเค้าจะรับประกันให้หรอ
    ผมก็เลยสวนไปว่าก็วันรับประกันมันหมดไปตั้ง 2 ปีแล้วจะส่งไปยังไง มันก็ยังบอกผมอีกว่าได้
    ทั้งๆที่ประกันก็หมดไปแล้ว ผมก็เลยบอกมันไปว่า โอเคไม่เปลี่ยนก็ได้ยอมเสียค่าโง่ให้ก็ได้ แล้วก็จับ
    HDD เดินออกมาจากร้านแล้วทิ้งมันตรงหน้าร้านมันอ่ะแหละ เซ็งเป็ดจิงๆ เสียเงินซื้อ HDD ไปแล้วยังไมได้ใช้พังซะงั้น แถมลาก PSU ตูพังไปด้วยอีก

จากเรื่องนี้เลยมีคำถามอยากจะถามว่า

1. HDD ไหม้ประกันเค้าจะเคลมให้มั้ยซื้อมาแค่วันเดียว ต่อปั๊บทำลายตัวเองทันที
    2. ในเมื่อประกันมันหมดอายุไปแล้วร้านพวกนี้ยังเอามาขายแล้วมันจะส่งเข้าศูนย์ได้อีกหรออ่ะ
    3. HDD มีอายุการใช้งานแค่ไหนหลังจากวันผลิต
    4. HDD เมื่อหมดรับประกันกับ0แล้วแต่มีร้านค้ายังนำออกขายแล้วอ้างว่าเป็นประกันของ0 ถ้ามีปัญหาแล้วจะส่งเคลมให้ แต่กลับไม่ทำตามที่บอก อย่างนี้ถือเป็นการเอาเครื่องหมายการค้าของผู้อื่นมาใช้ประโยชน์กับตัวมั้ย แล้วจะมีความผิดเปล่า
    5. ถ้ามีความผิดแล้วผมช่วยแจ้งเบาะแสจะมีสินบนนำจำเป่า เอิ๊กๆๆๆๆ

ขอบคุณทุกท่านที่อ่าน เหอเหอ

น่าจะตรงตามหัวข้อที่4มากกว่าครับ

Comment

จริงๆนี่เอา HD ไปแจ้งความได้น่ะนั่น
      ไม่น่าทิ้งไปเลย

Comment

ร้านอ่ะไรครับ ประจานชื่อเลย อย่างนี้มันหลอกขาย HDD หมดประกันนี่นา

Comment

เค้าบอกว่าได้ ก็น่าจะเอาให้เค้า เคลม ดูนะ ไม่ได้ตอนนั้น ปาใส่หน้า ก็ไม่สาย

Comment

ลองให้ร้านทำ DOA คับ ถ้าภายใน 7 วันน่ะ ถ้าไม่ได้ ปามันหรือร้องสคบ.

Comment

ผมลองถามไปแล้วว่าเคลมได้มั้ย มันบอกว่าไม่รู้เค้าจะยอมมั้ย ศูนย์คงจะยอมมันเคลมหรอกมั้ง
              ประกันก็หมดไปตั้ง 2 ปีแล้ว มันก็ยังเถียงอีกว่าจะส่งไป0 แบบว่ามันไม่ยอมอย่างเดียวอ่ะครับ
              ให้ส่ง0อย่างเดียว ออกค่าใช้จ่ายเองก็ไม่ว่า แต่มันบอกว่าไม่รู้0จะเคลมให้ป่าว ก็เลยทิ้งถังขยะหน้าร้านมันเลย วันหลังจามาบอกชื่อร้านครับ

Comment

ทิ้งไปร้านมันเก็บมาขายต่อ 5555

Comment

แล้วชื่อร้านก็บอกกันไปเลยครับ พูดความจริงไม่ผิดครับ บอกตำแหน่งร้าน ชื่อร้าน ยิ่งดีครับ ร้านแบบนี้ ไม่ควรซื้ออย่างยิ่ง

แจ้งความจับมันเลยครับ ถือว่าหลอกลวงนะครับ
                  Last edited by ohm27; 8 Jul 2007, 07:58:12.

Comment

งานนี้น่าจะเล่นมันให้ถึงพริกถึงขิงไปเลยนะ....

Comment

ร้านเอา Hdd หมดประกันมาหลอกขายครับ ร้านผิดเต็ม ๆ

Comment

วันนี้จะมาบอกชื่อร้านครับ ร้านมันชื่อ ปัญญาคอม อยู่ที่ตัวเมืองของจังหวัด มหาสารคามครับ

Comment

เอาของหมดอายุมาหลอกขายนี่ผิดชัดๆครับ

แต่ว่าไม่น่าใจร้อนรีบทิ้งนะครับ HDDตรงแผงวงจร(สีเขียวนั่นแหละ)มันสามารถเปลี่ยนได้นะเพียงแต่ต้องหาแผงรุ่นเดียวกันมาเปลี่ยนนะ น่าเสียดายจัง

รับชื้อHDDที่พังแล้ว ตัวละ10฿ อิอิ

Comment

Working...
                          X