Announcement

Collapse
No announcement yet.

พ่วง HD แล้ว Blue Screen

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พ่วง HD แล้ว Blue Screen

คือว่าผมซื้อบอร์ดตัวนี้ต่อจากเขามา PCCHIPS M909G Rev5.0 แล้วผมก็มีฮาร์ดดิสตัวเก่า ที่ลงวินโดว์ไว้แล้ว ก็ทำการประกอบตามปกติ ปรากฏว่า เปิดมาแล้ว Blue Screen ครับ ไล่สาเหตุมาตั้งนานไม่เจอ เลยลง OS ใหม่ หายครับ แต่ปรากฏว่า เวลาพ่วง Harddisk อีกลูก ก็ Blue อีกแล้วครับ ลองแล้วทั้ง Pri & Sec / Slave & Master เหมือนกัน แต่ผมสังเกตุจุดนึงคือถ้าพ่วงไปเลยตอนลง OS จะไม่เป็นไรครับ แต่ลำดับของ Drive มันแปลก ๆ ครับ มันจะข้ามไปข้ามมาน่ะครับ วานผู้รู้ด้วยครับ ปราสาทกินแล้ว ขอบคุณครับ

Win XP มันจะละเอียดอ่อนกับ MB มากครับ

ถ้าอยู่ๆไปเปลี่ยน MB มัน จะเอ๋อไปเลย

ต้อง remove driver ที่เคยติดตั้งไว้ทั้งหมดออกก่อน ค่อยเปลี่ยน MB ใหม่เข้าไป

หรือจะให้ดีก็ลง win ใหม่ไปเลย

ส่วนวิธีจัดลำดับไดร์ฟ ทำตามนี้ครับ

Start > Control Panel

เข้าไปที่ Performance and Maintenance (ถ้ามี)

หรือเลือก Administrative Tools

ดับเบิ้ลคลิก Computer Management

ไปที่หัวข้อ Storage เลือก Disk Management

แล้วคลิกขวา เลือกไดร์ฟที่ต้องการแก้

เลือก Change Drive Letter and Paths

เลือกตำแหน่งได้เลย

Comment

Performance and Maintenance มันไม่มีอ่ะครับ ทำไงดี

Comment

พอดีอ่านไม่ละเอียดครับไม่ทันเห็น Administrative Tools เข้าไปแก้ไขได้แล้วครับ ขอบคุณมาก แต่ก็ยังงงอยู่ดีว่ามันเป็นเพราะอะไร บอร์ดอื่นไม่เป็นแต่บอร์ดนี้เป็น งง

Comment

Working...
        X