Announcement

Collapse
No announcement yet.

[คำถามโชว์โง่] แฟลชไบออส คืออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [คำถามโชว์โง่] แฟลชไบออส คืออะไรครับ

[คำถามโชว์โง่]

การแฟลชไบออสของเมนบอร์ด คือการทำอะไรครับ แล้วทำกันยังไง

ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ

Originally posted by illusion_tx View Post
    [คำถามโชว์โง่]

การแฟลชไบออสของเมนบอร์ด คือการทำอะไรครับ แล้วทำกันยังไง

ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ
    ปรับปรุงการทำงานระบบใน BIOS ( Basic Input-Output System ) บางอย่างให้ดีขึ้น

Comment

bios เอาไว้รับส่งข้อมูลที่เป็น hardware ซึ่งกันและกันครับ ถ้าสมมติ bios เราเก่าไป แล้ว cpu รุ่นใหม่ ออกมา จะใช้ไม่ได้ เพราะ bios เราไม่รู้จัก cpu ตัวใหม่

ก็ต้อง flash bios ให้เป็นรุ่นใหม่ เพื่อให้มันรู้จัก cpu ตัวใหม่นี้ครับ

หรือ bios เดิม ใช้บัส 1333 ไม่ได้ ได้แค่ 1066 ก็ flash ตัวใหม่เข้าไป ให้รับ 1333 ได้

วิธีทำ ก็โหลด bios ตัวใหม่มาจากเว็บผู้ผลิต แล้วใส่ floppy ไป flash ใน dos
      แต่บอร์ดบางยี่ห้อ อย่าง asus จะมีโปรแกรมให้ flash ได้ ใน windows เลย ไม่ต้องใช้อะไรเพิ่มทั้งนั้น แค่โหลดมาอย่างเดียว แล้วใช้โปรแกรมที่มีให้ในแผ่น driver

Comment

ขอบคุณทุก ๆ คำตอบครับผม

Comment

-*- โ่ง่ กับ ฉลาด รู้ กับ ไม่รู้ มันต่างกันคับ

เจ้าของกะทู้ไม่ได้โง่หรอกคับ แค่่ไม่รู้ก็เท่านั้น

Comment

Working...
          X