overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ช่วยจดสเป็กคอมให้หน่อยครับ งบ 30000 บาท +ได้5000 รายละเอียดด้านในครับ (เยอะมาก)

เด็กฝึกหัด
    Guest

Default ช่วยจดสเป็กคอมให้หน่อยครับ งบ 30000 บาท +ได้5000 รายละเอียดด้านในครับ (เยอะมาก)

คืออยากให้ช่วยจัดสเป็กให้หน่อยครับ มีงบประมาณ 30,000 บาทครับ +ได้อีกปรามาน 5000 บาทครับ
    จะเอาไปใช้เล่นเกมส์ เล่นเน็ท โหลดบิท แล้วก็จาหัดทำพวก 3D ด้วยอ่ะครับ ส่วนใหญ่เปิด 24ชม. อ่ะครับ
    คือกะว่าจาใช้ไปยันจบมหาลัยเลยอ่ะครับ ตอนนี้ผมอยู่ ม.5
    ก็อยากได้ที่มันสามารถอัพเกรดต่อได้อีกในอนาคต
    ผมไม่เอา Case PSU UPS Monitor Mouse&Keyboard Modem Speaker นะครับ

สเปกที่ผมคิดๆไว้นะครับ
    CPU : Intel C2D E6300 ตัวนี้ clock แบบชิลๆ ได้ปรามาน เท่าไหร่อ่ะครับ แล้วต้องถึงกับใช้ระบบระบายความร้อนด้วยน้ำหรือเปล่า
    หรือว่าผมจะเอา E6400 ดีอ่ะครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

Mainboard : ยังไม่รู้ว่าจะเอาอะไรดีอ่ะครับ อยากได้ราคาไม่สูงมาก แล้วก็รองรับ SLI ด้วยอ่ะครับ ขอแบบที่ overclock ดีๆ หน่อยอ่ะครับ ( ผม overclock แค่นิดเดียวนะครับ ไม่ได้เร่งเต็มพิกัด ขอแค่ชิลๆให้

คุ้มกับเงินที่เสียไป )

Harddisk : Seagate SATA III 80GB 2ตัว Raid 0 ต่อไปอนาคตจะซื้อ 160อีกตัวเอาไว้ back up อ่ะครับ

Ram : ยังไม่รู้อีกเหมือนกันครับ แต่อยากได้ 2GB 667 หรือไม่ก็ 800 ถ้างบพอนะครับ ไม่รู้ว่าจาเอายี่ห้ออะไรดี ช่วยเลือกให้ทีนะครับ
    หรือว่าผมจะเอา 1 GB ดี ช่วยชี้แนะด้วยครับ

VGA : Galaxy 7900GS หรือไม่ก็ XFX คืออยากได้ทนๆหน่อยอ่ะครับ แล้วก็ clock ได้ด้วย ตือตอนแรกที่คิดไว้คือ XFX แต่พออ่านบอร์ดพันทิพย์ก็เริ่มลังเล แต่ไม่รู้ว่า Galaxy ทนหรือป่าว แล้ว clock ได้ดีมั้ย

(ก็แค่ชิลๆอีกนั่นแหละ) ช่วยตัดสินใจให้ทีครับ ตอนนี้เอาแค่ตัวเดียวก่อน ในอนาคตจะซื้อเพิ่มอีกตัว
    แต่มีคนบอกว่า Galaxy ไม่ทน เพราะว่ามัน clock มาแล้ว อันนี้เท็จจริงอย่างไรช่วยบอกทีครับ

DVD Writer : ตอนแรกคิดไว้คือ BenQ DW1640 แต่เหนในบอร์ดพันทิพย์บอกว่า Lite on 165P6S กันซะส่วนใหญ่ เลยไม่รู้ว่าจะเอาอะไรดีอ่ะครับ ช่วยตัดสินใจให้ที แล้วถ้า Lite on ดีกว่าก็ช่วยบอกเหตุผล

ด้วยนะครับ ว่าทำไมถึงเลือก Lite on

PSU : อันนี้ไม่อยู่ในงบก็จริงครับ แต่ไม่รู้ว่าจาเอาขนาดเท่าไหร่ดี แต่ที่เล็งไว้ก็คือ Enermax Liberty 500Watt ไม่รู้ว่าพอหรือป่าวนะครับ ผมก็คิดไม่เป็นเหมือนกัน อีกตัวที่เล็งไว้ก็คือ Cooler Master REAL

POWER 450Watt หรือไม่ก็ 550 Watt ช่วยแนะนำทีครับ ถ้ามีตัวอื่นน่าสนใจก็แนะนำทีครับ ขอไม่เกิน 4500 นะครับ

UPS : อันนี้ก็ไม่อยู่ในงบอีกเหมือนกัน แต่ผมเลือก UPS ไม่เป็นอ่ะครับ ช่วยแนะนำทีครับ เด๋วผมจะไปซื้อตอนหลัง บอกรุ่นบอกราคามาอ่ะครับ มีลิ้งค์มาให้ด้วยก็ดีครับ ราคาปรามาน 4000 ก็ได้ครับ ไม่ถึง

ยิ่งดี

อธิบายเพิ่มเติม
    คือว่าเคสผมจะมีพัดลมประมาน 5 ตัว ขนาด 120 มิล ( CoolerMaster CM Stacker 830 อ่ะครับ ซื้อพัดลมเพิ่มอีก 3 ตัว ) ส่วนฮีตซิ้ง ผมจาซื้อ 3D Rocket II Gigabyte อ่ะครับ ขอบอร์ดที่ใส่มันได้หน่อย

นะครับ คิดว่ามันจะเสียงดังมั้ยอ่ะครับ พัดลม 5 ตัว แถมมี ฮีตซิ้งอีก หรือว่าผมจาซื้อเพิ่มแค่ตัวเดียวเอาไปติดข้างบน แล้วก็ใช้ระบบระบายความร้อนด้วยน้ำดีครับ ช่วยชี้แนะเพิ่มเติมดว้ยครับ

ที่บอกว่าไม่เอา Case PSU UPS Monitor Mouse&Keyboard Modem Speaker ก็คือว่า พ่อผมให้เงิน ปรามาน 30000 มาซื้อคอม ส่วนพวกที่เหลือส่วนใหญ่ก็เอาของเดิม แล้วก็เอาตังเก็บของผมซื้ออ่ะครับ

ชี้แจงให้ทราบเผื่อมีใครสงสัย ที่จาใช้เงินตัวเองซื้อก็มี Case กะ PSU แล้วก็พวกพัดลมไรอย่างงี้อ่ะครับ แต่ถ้าตังผมไม่พอก็เอาแค่ Case กะ PSU ส่วนตัวผมมีงบปรามาน 13000 อ่ะครับ

สรุป ก็คือช่วยจัดสเป็กให้ทีครับ รายละเอียดตามข้างบนเลยครับ

ปล.
    - งบ 30000 บาท พอมั้ยครับ +ได้อีกปรามาน 5000 บาท นะครับ
    - ผม overclock ด้วยนะครับ (แต่ clock แค่ชิลๆ นิดนึงๆ ) โหลด Bit เปิด 24 ชม. เล่นเกม ทำ 3D
    - แล้วก็จะซื้อ Harddisk / VGA เพิ่มอีกในอนาคต
    - ช่วยบอกราคา มาด้วยนะครับ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

มาประเมินราคาร่าวๆ แบบยังไม่ระบุยี่ห้อกับราคาจริงดูนะครับ

E6300 ราคาราว 7500
    MB ที่รองรับ SLI ราคาเริ่มต้นที่ 5500 สำหรับ 8x และ เริ่มที่ 8000 สำหรับ 16x
    7900GS ราคาตั้งแต่ 7700-8500
    HDD 80GB ตัวละ 2000 x2 ก็ตก 4000
    แรม ddr667 แถวละ 1gb ราคาต่ำสุดก็ราวๆ 3800-5500 แล้วแต่ยี่ห้อ แต่ถ้าจะเอา ddr800 ก็เริ่มต้นที่ 4500 เป็นต้นไป

PSU คิดว่า Enermax 465 คงเอาอยู่ แต่ถ้า SLI คงต้องใช้ 550 ก็ราวๆ 4200+

OverclockZone Member jin's Avatar

e6300
    gigabyte ds4
    ram ddr2 667 512*2
    spark gf7900gs
    hdd 160gb sata2 seagate
    dvd+-rwลองดูครับ สเปกที่เดกม.5แบบผมจัด

เด็กฝึกหัด
    Guest

โอ้...ขอบคุนครับ

ตอชพีคุงนะครับ
    คือว่า PSU นี่ไม่เกี่ยวกับงบ 30000ครับ PSU นี่เงินผมเอง

ส่วนคุน Jin
    คือว่ายังไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่ตรง ram อ่ะครับ จาให้ใช้ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรหรอครับ

สุดท้ายอยากให้ท่านอื่นช่วย แนะนำตรง PSU และก็ UPS อีกทีนะครับ
    ยังไม่ค่อยกระจ่าง

แล้วส่วนอื่นๆอีกนะครับ

OverclockZone Member Monk82's Avatar

แรม เอาของ คอร์แซครับ แรง ประกันดีด้วย

OverclockZone Member jin's Avatar

ลืมครับ ram corsair ครับ รุ่น value selectอะครับ หรือไม่ถ้าอยากได้ราคาแรมถูกๆก็ลอง PQI ดูนะครับ ร้าน hardware houseครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

ไปเจอมาครับ ถูก+แรง+จุ+คุ้มดี แต่ไม่รู้ขายไปยังเพราะแกเล่นไม่ให้เบอร์โทร

http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php?t=7468

Slipknot
    Guest

เค้ามะขายแยกอ่ะครับ น่าเสียดาย

แล้วช่วยชี้แนะตรง PSU กะ UPS หน่อยครับ

OverclockZone Member Rat007's Avatar

Quote Originally Posted by jin View Post
    e6300
    gigabyte ds4
    ram ddr2 667 512*2
    spark gf7900gs
    hdd 160gb sata2 seagate
    dvd+-rwลองดูครับ สเปกที่เดกม.5แบบผมจัด
    แจ่มแล้ว
    DS4 น่าเล่นมากๆ สนับสนุนคับ

OverclockZone Member best0032001's Avatar

ถามยาวขี้เกียด อ่าน อิอิ

แต่จากการใช้งาน
    งานนี้ค่าไฟ บาน แน่ อิอิ

Bookmarks

Bookmarks