Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขออนุญาตถามในห้อง Notebook อีกที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขออนุญาตถามในห้อง Notebook อีกที

ขออภัยก่อนเป็นอันดับแรก ผมมือใหม่น่ะครับ เพิ่งเคยใช้ Notebook ผมได้รับต่อมือมาจากพี่ชายอีกที สเป็คหลัก ๆ ตามคู่มือมีดังนี้ครับ
    Acer Aspire 3620 Series
    CPU Pentium M 1.7 GHz
    RAM DDR2 BUS 533 MHz 1.5 GB (1 GB + 512 MB)
    HDD 60 GB
    ฯลฯ
    ระบบปฏิบัติการ Windows XP SP2
    โปรแกรมใช้งานอื่น ๆ MS Office2003, Photoshop, อื่น ๆ อีกเล็กน้อย

ผมลองใช้งานรู้สึกว่าค่อนข้างจะอืด ทั้งที่ CPU วิ่งเต็มที่ (ผมเทียบกับเครื่อง PC ของผมที่ผมใช้งานอยู่ที่บ้านประจำ CPU เป็น AMD DURON 1.2 GHz RAM DDR 128 MB เอง)

ผมพยายามหาข้อมูล ที่เห็นปรับแต่งกันเห็นมีแต่ PC

จึงอยากทราบว่าถ้าเป็น Notebook จะต้องทำอย่างไรครับ
    ต้องการความช่วยเหลือจริง ๆ ขอบคุณครับ

เพิ่มอีกนิดครับ ผมเข้าไปดูใน BIOS ตอน Boot ไม่สามารถปรับอะไรได้ นอกจากพวกตั้งวันเวลา ปรับการแชร์การ์ดจอ และตั้ง Password แค่นั้น ผิดปกติไหมครับ

Comment

notebook เอามา overclock ไม่ได้ครับ

เป็นวินโดว์เก่ามาจากพี่เลยรึเปล่าครับ ถ้าใช่ลองลงใหม่ดู ส่วนโปรแกรมก็ลงเท่าที่จะใช้ก็พอ ไม่ต้องแห่ลงหมด

ผมว่ายังไงก็ไม่อืดกว่า duron 1.2 หรอก

Comment

แสกนหาสปายแวร์ ไวรัส หรือไรบ้างไหมครับ ถ้ามันวิ่งแบบ Full Load ตลอดแสดงว่ามันต้องมีไรแล้วครับ โดยปรกติมันไม่ช้าหรอกสเปคขนาดนี้ ลองแสกนหาดูก่อนครับ ถ้ายังวิ่งโหลดแบบเต็มๆแสดงว่าโดนแน่นอน ได้เรื่องลงวินโด่ใหม่

Comment

ตามสเป็คแล้วมันต้องแรงกว่า DURON นะครับ ผมว่าฟอร์แมต ลงวินโดวส์โปรแกรมอะไรใหม่หมดเลยดีกว่าครับ (หาไดร์เวอร์ให้ครบก่อนฟอร์แมตนะครับ)

Comment

ฟอร์แมทลงWindowsใหม่เถอะครับ อย่าลืมหาDriverเตรียมไว้่ก่อนด้วยนะครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ทุกอย่างรับมาจากพี่หมดเลยครับ ยังไม่ได้ทำอะไร...พอดีพี่ชายจะซื้อเครื่องใหม่ที่สเป็คสูงในปัจุบัน จะขายต่อก็เสียดาย เลยยกให้ผม

แต่ duron ที่บ้านผมก็ใช้ windows XP นะครับ แต่ลงแค่ออฟฟิศเพื่อใช้งานธรรมดาเท่านั้น

ผมก็คิดว่าโน้ตบุ๊คน่าจะเร็วกว่า คงต้องจัดการใหม่หมดเหมือนทุก ๆ แนะนำครับ แผ่นไดรเวอร์เห็นมีมาด้วยแผ่นนึง น่าจะครบ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

Comment

Originally posted by wich View Post
                ขออภัยก่อนเป็นอันดับแรก ผมมือใหม่น่ะครับ เพิ่งเคยใช้ Notebook ผมได้รับต่อมือมาจากพี่ชายอีกที สเป็คหลัก ๆ ตามคู่มือมีดังนี้ครับ
                Acer Aspire 3620 Series
                CPU Pentium M 1.7 GHz
                RAM DDR2 BUS 533 MHz 1.5 GB (1 GB + 512 MB)
                HDD 60 GB
                ฯลฯ
                ระบบปฏิบัติการ Windows XP SP2
                โปรแกรมใช้งานอื่น ๆ MS Office2003, Photoshop, อื่น ๆ อีกเล็กน้อย

ผมลองใช้งานรู้สึกว่าค่อนข้างจะอืด ทั้งที่ CPU วิ่งเต็มที่ (ผมเทียบกับเครื่อง PC ของผมที่ผมใช้งานอยู่ที่บ้านประจำ CPU เป็น AMD DURON 1.2 GHz RAM DDR 128 MB เอง)

ผมพยายามหาข้อมูล ที่เห็นปรับแต่งกันเห็นมีแต่ PC

จึงอยากทราบว่าถ้าเป็น Notebook จะต้องทำอย่างไรครับ
                ต้องการความช่วยเหลือจริง ๆ ขอบคุณครับ
                ตามที่บอกมานะครับ CPU วิ่งเต็มที่นี่ไวรัสแล้วล่ะมั้งครับ

Comment

Working...
                X