overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member newzbaba's Avatar

Default ใช้ 6600 gt กับเมนบอด agp 4x ประสิทธิภาพจะลดลงมากไหม

ใช้ 6600 gt กับเมนบอด agp 4x ประสิทธิภาพจะลดลงมากไหมครับ
    เดิมทีใช้ 6200a อยู่อยากเปลี่ยนกาดจอ มาใช้เป็น 6600gt อะครับ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ครึ่งนึงเห็นๆ
    เ้ปลี่ยนบอร์ดก่อนคุ้มกว่าครับ

OverclockZone Member zetec's Avatar

.
    Last edited by zetec; 8 Jul 2007 at 18:51:42.

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ก้เห็นน่ะครับ

OverclockZone Member Love[AMD]'s Avatar

ตัวนี้มาน 8x มาใส่บอร์ด 4x ก็จะทำงานแค่ 4x ก็ไม่คุ้มคับ เปลี่ยนบอร์ดอะดีแว้ว

OverclockZone Member dryiceteam's Avatar
    Chonburi Heaven Floor 7

555ผม คนนึงเลย ใช้แบบนี้เลย Agp4x แต่ใส่ ตัว 8เพราะว่า ไม่มีตัง เก็บซื้อเครื่องใหม่อย่างเดยีว

OverclockZone Member chichiol6's Avatar

เปลี่ยนบอร์ดที่รับ8xดีกว่าครับ เอา 6600 มาใส่ตัว4xก็ลดลงเป็นครึ่งจิครับ

เสียดายของอ่ะ

OverclockZone Member CuteCool's Avatar

ผมเทสลงในห้อง Hardware ของ Pantip เมื่อต้นปีที่แล้วปรากฎว่าคะแนนแต่งกันแค่หลักสิบเองนะครับ มันไม่ได้ลดลงอย่างที่คิดหรอก ยังไง จขกท ลองไปค้นดูกระทู้เก่าในพันทิพย์ห้อง Hardware ก็ได้นะครับ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

แทบไม่รู้สึกครับ ลองกับตัวเองมาแล้ว
    น้อยมากจนไม่เป็นสาระสำคัญ นอกจากจิตใจว่า 4X เป็น 8X แล้ว

แค่นั้นจริงๆ อิ อิ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ผมว่าไม่ต่างนะ ขนาด AGP8X หะ PCIEX16X ชิบเดวกัน คอร์เมมเท่ากัน system ระดับใกล้ๆกันคะแนนเหยียบหัวกันอ่ะครับ
    ปล.ผิดขออภัย

OverclockZone Member

ผมลองมาแล้วคับ ผมเป็น P42.4G P4S533 4X ลองทั้งการ์ดจอASUS6600GT
    กับXFX 7600GT ผมไม่ใช้โปรแกรมเทสนะคับ เพราะบางตัวมันใช้ความสามารถCPUด้วย
    ผลคือใช้งานได้ดีแต่มีปัญหาอยู่บาง แต่ต้องบอกว่าไม่ค่อยคุ้มค่าเท่าไร
    เมื่อไปเทียบซื้อAMD X2 เมนบอร์ดALIVE แล้วใช้การ์ดออนบอร์ด สรุปความสามารถพอๆๆกันแถมออนบอร์ดยังสเถียรกว่า เนื่องจากการ์ดออนบอร์ดสมัยนี้มันปรับแชร์แรมได้ถึง256M ต่อไปAGPมันจะตันนะคับ ถ้าไม่ซื้อมือ2ในราคาถูกบอกว่าไม่ค่อยคุ้มค่าเงินเท่าไร
    แล้วจากการลองดูมันมีผลข้างเคียงอีก1อย่าง เวลาเล่นเกมส์ ที่มีการใช้กราฟิกสูง ที่นี้จะรู้ว่า4Xกับ8Xมันต่างกันยังไง มันจะเกิดอาการภาพแตกบางครั้ง ซึ่งเกิดจากการส่งข้อมูลไม่ทัน เนื่องจากช่องทางส่ง
    มันแคบ (จากการเทสของจริงครับ2เครื่อง ลองเอาไปใส่อีกเครื่องทั้ง2การ์ดแล้ว) ผลใกล้ๆๆกันมีอาการภาพแตก เป็นบางครั้งเหมือนกัน (ตอนนี้ผมใช้DRIVERตัวใหม่ล่าสุดของNVIDIAช่วยได้ในระดับ1)

OverclockZone Member Essung's Avatar

เห็น เขาว่ากัน 4X จ่ายไฟมากกว่า 8x ระวัง VGA พัง !

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ตัว 6600GT มันสร้างเป็น PCI-ex16 มาแล้วเอาHSI แปลงเอาครับ กลายเป็นAGP 8X
    น่าจะซื้อบอร์ดใหม่เลยอ่านะ ทางเลือกดีกว่า อายุยาวกว่า ไม่เสียเงินหลายรอบครับ
    แต่ถ้าไม่ค่อยเล่นเกมส์ ก็ใส่4x ลงไปก็ได้ครับ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรหรอก

เคยลองกะ FX5900 ครับ 8x ไปใส่ 4x ปัญหาเกิดครับ
    สกอร์เทส3DMark 03 และ 05 ปกติดี ไม่ต่างกันเท่าไร แต่เล่นเกมส์จริงๆ เทสด้วยเกมส์ NFSU2 มีปัญหาครับ อืดกว่าเดิมพอควร และภาพที่ออกมามีปัญหาบางช่วง (มีโพลิกอนมืด-สว่าง)ที่การปรับภาพเหมือนกัน สเปกคล้ายกันมาก เกมส์อื่นๆก็ด้วย อย่างUnreal 2004 จะมีหยุดชะงักเป็นช่วงๆ นานๆทีเป็น
    ของที่เอามาเทส
    Asus V9950SE-TD FX5900 128MB
    Barton XP2600+
    Kingston 1 GB
    ต่างกันที่บอร์ดครับ
    Asus A7N8X-X Nforce 2-400 AGP8X
    Asus A7N266 Nforce 2-420 AGP4X
    โปรแกรมและ OS เหมือนกันหมด

Bookmarks

Bookmarks