Announcement

Collapse
No announcement yet.

เซียน OC ช่วยทีครับ ปรับ bus แค่ 220 ก็ boot ไม่ติดแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เซียน OC ช่วยทีครับ ปรับ bus แค่ 220 ก็ boot ไม่ติดแล้ว

E2160 + DS3
    Ram Kingston 667

CPU Clock Ratio = 9
    CPU Host Frequency = 220 <=== แค่นี้ก็ boot ไม่ติดแล้วครับ ถ้าฟลุค boot ติด ลอง run 3dmark06 คะแนนหายไปเกือบ 70%
    PCI Express Frequency = 100
    System memory Multiplier (SPD) = 2.00 (ลองทั้ง 2.0 , auto)

ส่วนพวก แรงดันไฟไม่ได้ปรับเลย กลัวพัง

อยากถามพี่ๆ ว่า clock แบบไม่เพิ่มไฟ ไปกันได้เท่าไหร่ครับ
    แล้วต้อง set bios เพิ่มตรงไหนอีกรึเปล่า
    Last edited by stman; 8 Jul 2007, 16:53:56.

Originally posted by stman View Post
    E2160 + DS3
    Ram Kingston 667

CPU Clock Ratio = 9
    CPU Host Frequency = 220 <=== แค่นี้ก็ boot ไม่ติดแล้วครับ ถ้าฟลุค boot ติด ลอง run 3dmark06 คะแนนหายไปเกือบ 70%
    System memory Multiplier (SPD) = 2.00 (ลองทั้ง 2.0 , auto)

อยากถามพี่ๆ ว่า clock แบบไม่เพิ่มไฟ ไปกันได้เท่าไหร่ครับ
    แล้วต้อง set bios เพิ่มตรงไหนอีกรึเปล่า

ใช้เมนบอร์ดอะไร ครับ
    Last edited by TWK.; 8 Jul 2007, 17:00:38.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      ใช้เมนบอร์ดอะไร ครับ
      เขาบอกว่า DS3 งัยป๋า

คนแก่ก็แบบนี้แหละพี่น้อง ตาลาย

Comment

Originally posted by dears View Post
        เขาบอกว่า DS3 งัยป๋า

คนแก่ก็แบบนี้แหละพี่น้อง ตาลาย
        555+ แก่ละตาลาย อะ

อัดไฟ CPU ยังนะ ซัก 1.3-1.4V ก็น่าจะไปได้ นะ

Comment

ไม่รุ้อะ ของผมไฟแค่ 1.275 ไปได้ 2.8 จาก 2.13

Comment

ของผมไฟเดิมๆ ไปได้ที่ fsb 300 อ่ะ ทด 1:1
            ไฟเลี้ยง cpu ผมปรับไปซะ 1.59 v เลย ตอนที่อัดนะครับ หุหุ

Comment

ไป CPU นี่จำเป็นต้องเพิ่มด้วยเหรอครับ เพราะกะ clock นิดเดียว (กลัวพัง ) แล้วถ้าไฟเดิมๆ มันควร clock ได้เท่าไหร่

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Comment

ไฟเดิมๆ ก็ลองแบบคุณ อิมพีเรียล ก็ได้งับ บัส300....
                แต่ถ้าจะถามว่าได้เท่าไหร่ มันก็บอกยากนะ เพราะแต่ละตัวมันไม่เท่ากันอ่ะ บางตัวพุ่งกระฉูด บางตัวก็ตันเอาง่ายๆซะงั้น
                เพราะฉะนั้นต้องลองดูงับ ค่อยเป็นค่อยไป

Comment

ผมดู voltage ใน CPU-Z มันไม่นิ่งเลย ไม่รู้ตรงนี้จะเกี่ยวรึเปล่า

Comment

CPU Clock Ratio = 8
                    CPU Host Frequency = 375
                    System memory Multiplier (SPD) = 2.00
                    ไฟ 1.35 ครับ
                    ..เปิดเล่นตลอดได้ 24 ชม.......

Comment

งง ครับ
                      เมื่อกีลอง ไฟ 1.4 , CPU Host Frequency = 215 ( 215 เท่านั้น !!! ) เข้า window ก็ไม่ได้แล้ว แต่ลอง ใช้ EasyTune ลองไปที 225 ก็ ไม่มีปัญหา งง ครับ งง

อุณหภูมิ
                      CPU 27
                      mb 44
                      power ติด case ของ delux 450w

มันเกี่ยวกับที่ผมใช้ HD เป็น PATA รึเปล่า

Comment

ไม่เกี่ยวกับ hd เลย

Comment

ปิด C1E รึยังครับไม่งั้นตัวคูณแกว่งไฟก็แกว่งตาม

Comment

C1E ปิดแล้วครับ
                            คือตอน set ใน bios แล้วจะ save & exit com มันจะ restart แต่เหมือนมันค้างไปเลยคือ พัดลมก็หมุน แต่ไฟ hd ค้าง แล้วก็นิ่งอยู่อย่างนั้น

Comment

สงสัย จะ set แรงเกินไปมั้งครับ งั้นลองถ่ายรูปตอน set มาดูครับ หุๆ

Comment

Working...
                              X