Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ ความร้อนของ notebook

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ ความร้อนของ notebook

ผมใช้โปรแกรม notebook Hardware control ดูอุณภูมิ cpu พอดูตกใจเลยครับเริ่มเปิดเครื่องใหม่ๆ cpu ร้อน 60-70 องศา พอเล่นเกมไปซักพัก ไม่ถึงชั่วโมง ผมมาดูอีกทีมันเพิ่มเป็น 80-90 องศาเลยครับ ผมเลยลองเล่นเกมต่อไปอีก ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง มันปาเข้าไป 100 องศาเลย เครื่องน๊อกเลยครับ (ผมตั้งให้มัน shutdownที่ 100 องศา) อยากถามว่ามันผิดปกติป่าว ผมไม่เคยใช้ notebook อ่ะคับ ทำไมความร้อนมันขึ้นเร็วจัง ของเพื่อนๆเป็นป่าวคับ ผมใช้ acer 5562 คับ สงสัยมากๆ notebook ความร้อนมันขึ้นเร็วขนาดนี้เลยหรอ เล่นเกมไม่ถึงชั่วโมง เซงเลยคับ

ที่เห็นร้อน ๆ ก็มี acer กับ benq ที่ใช้ cpu ของ intel อ่าครับ แต่พอไม่ดูพวกที่ใช้การ์ดจอออนบอร์ดไม่ค่อยร้อนอ่าครับ แต่ acer 5562 ผมยอมรับว่าร้อนจริง ๆ เอาอะไรไปวางข้าง ๆ มันไม่ได้เลย ร้อนหมด แล้วก็อีกอย่าง usb มันทำไมออกแบบมาให้อยู่ด้านขวาด้วยก็ไม่รู้ ใช้เมาส์ที จะพันกับมือเอา

Comment

เท่าที่เคยใช้และได้ยินมา Acer มีปัญหาเรื่องความร้อนของเครื่องอยู่แล้วครับ
      ผมใ้ช้มองสองเครื่อง เครื่องแรก 5584 Core 2 1.8 Geforce Go
      เครื่องที่สอง 5583 Core 2 1.6 GMA950
      ผมว่าธรรมชาติของเครื่องโน๊ตบุ๊คไม่เหมาะที่จะใช้งานหนักๆ เป็นเวลานานๆอยู่แล้ว
      เพราะเรื่องระบบระบายความร้อนมันคงสู้เครื่องเดสก์ท็อปไม่ได้แน่
      ผมใช้ตัวแรกร้อนมากนะ ขนาดไม่่ค่อยได้ทำอะไร ดูหนังฟังเพลงเฉยๆ ก็ร้อน
      ใช้พัดลมเป่าก็ยังร้อน ยิ่งเล่นเกมยิ่งร้อนจี๋เลยครับ
      ก็เลยเปลี่ยนมาใช้อีกตัว คราวนี้ไม่ค่อยร้อน ดูหนังสองสามชั่วโมง ไม่มีพัดลมเป่าก็ยังสบาย
      ใช้งานเอกสารทำงานปกติ ไม่มีปัญหาอะไรเลย ปกติผมก็ไม่ได้เล่นเกมอยู่แล้ว
      ผมเลยสรุปว่า โนีตบุ๊คของเอเซอร์ เหมาะที่จะซื้อเครื่องสเปคธรรมดา มาใช้งานธรรมดามากกว่าครับ
      ถ้าจะเล่นเกม ผมว่าใช้เครื่องเดสก์ท็อปน่าจะเวิร์คกว่า หรือไม่ก็ต้องเป็นยี่ห้ออื่นๆ อย่าง ASUS,Toshiba ฯลฯ มากกว่่าครับ

เห็นด้วยที่ว่า Acer ไม่ควรทำโน๊ตบุ๊คสเป็คสูงๆ ออกมา ถ้าเทคโนโลยีไม่พร้อมครับ เพราะว่า
      มันไม่เหมาะที่จะมาใช้งานจริง เอามาโชว์ได้เท่ๆ เฉยๆ เท่านั้นเอง เพราะเครื่องมันร้อนจนใช้งานจริงไม่ได้ครับ ถ้าไม่อยู่ในห้องแอร์ไม่ไหวแน่ๆ

Comment

S41 ไม่ร้อน ขนาดนั้นนะครับ >_<" BENQ หนะครับ ชิวๆ

Comment

เปิดเครื่องมาของผม 30 กว่าๆเองครับ วัดใน everest แต่ hdd ไป 40 กว่าๆเลย รุ่นตามลายเซ็น

Comment

S41 ผมใช้โปรแกรม notebook Hardware control ดู ก็ร้อนมากเหมือนกานครับ

ท่าทางมานจะเวอร์ไปนิด

Comment

Working...
            X