Announcement

Collapse
No announcement yet.

S41 VS. dv2517 อันไหนดีน้อ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• S41 VS. dv2517 อันไหนดีน้อ

ตัดสินใจไม่ถูกครับ

S41-310 ที่เป็น C2D 2.0gb 2mb L2 [T7100] แต่การ์ดจอมัน GF8600M GS(Max.1GB TurboCache) คือสามารถใช้แชร์แรมการ์ดจอได้ถึง 1GB เมื่อใส่แรม 2GB ใช้ได้เฉพาะ VISTA เท่านั้น (จุดเด่นของตัวนี้เลยก็ว่าได้) HDD120GB SATA ราคา 41500 รวม vat ละ

กับ
    HP Pavilion dv2517TX C2D 2.0gb 4mb L2 [T7300] เด่นที่ L2 แต่การ์ดจอมันแย่ไปหน่อย GF8400 64mb แต่แชร์แรมได้ 256mb แต่ตัวนี้มีลิขสิทธ์ VISTA home premium ให้ พร้อมรีโมทพรีเซ็นเทชั่น HDD160GB SATA ราคา 41900 รวม vat ละ แต่พอดีรุ่นนี้วันนี้ดันมีโปรโมชั่นวันสุดท้าย ถ้าพรุ่งนี้ไปซื้อ ก็ 42900 (แต่เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปดูร้านอื่น หุๆ ราคาคง 41900)

แรม 1GB/667 เท่ากัน ทุกอย่างแทบจะเหมือนกัน

คิดไม่ตกเลยครับ แย่แล้ว เหอๆ

งานที่ใช้ก็จะเป็นพวก Photoshop illus dreamweaver flash เขียนโปรแกรม แล้วก็เล่นเกม(อันนี้ขาดไม่ได้ อิอิ) เฮ้ออไม่รู้จะเอาอันไหนดีตัดสินใจไม่ถูก

ช่วยเลือกทีนะครับ ตัดสินใจไม่ถูกให้ Comment เยอะๆ ก็ดีครับ ส่วนร้านก็บอกไว้ด้วยก็ดีครับวันนี้ไปเดินดู S73VG มาไม่มีเลยซักร้าน เลยต้องเล็งสองรุ่นที่บอกไปแทน แต่ก็เหมือนเลือกพี่เสียดายน้องเลยครับ เลือกไม่ถูก ราคามันพอกันเลยต่างกัน 400 -*-

ขออนุญาติวิจารณ์นะครับ

benq s41 นั้นมีจุดเด่นมากๆจริงๆคือ 8600GS ซึ่งประสิทธิภาพต่างกับ HP ที่ใช้ 8400 อยู่ค่อนข้างมากเลยทีเดียว

ผมเคยคิดผิดครั้งนึงแล้วเลือก 7400 มาแทน 7600 เพราะคิดว่าคงใกล้เคียงกันไม่ต่างกันมาก แต่เปล่าเลย ฟ้ากะเหวจริงๆ

ถ้าซื้อมาเล่นเกมส์ s41 ชนะใสไม่ต้องคิดมากมายเลย แม้ CPU จะด้อยกว่า(เล็กน้อยๆ)

ผมยังไม่เคยเห็นตัวจริง dv2517 แต่คิดว่าจอคงเหมือนกับทุกๆรุ่นที่ผ่านมา คุณภาพดี ภาพสีสันสวยงามเลยทีเดียว ตรงนี้ผมคิดว่ามันเป็นจุดเด่นเลย แต่ benq ก็ไม่แพ้กันเลยครับ ยกเว้นหลายๆท่านประสบปัญหากับจอของ benq ลองค้นกระทู้เก่าๆดู แต่จากการดูของจริง(แฮปเพื่อนมาเล่น) มันสวยสดใส ไม่แพ้จอ desktop เลยทีเดียว

แรมคงไม่ต้องพูดถึง ซื้อมาดัด 2GB เต็มเหนี่ยวกันแน่นอน

Comment

hpไม่รู้ครับ เพราะไม่เคยจับ แต่ ผมใช้s41อยู่ค่อนข้างประทับใจมากมาย
      ยัดแรม2จิ้กครับ จะแจ่มมากๆ ส่วนวิสต้าถ้าสอยs41ลองคุยกะเซลดูผมก็ไปปล้นเค้ามา ได้แผ่น อัลติเมทของเดล อัพเดทได้ไม่มีปัญหาเลยครับ ส่วนตัวค่อนข้างประทับใจมากๆ

Comment

ความคิดผม hp ครับ ตัวใหม่นี่เครื่องสวยเงาวับเลย ดูการทดสอบแล้วเครื่องตัวนี่แม้cpu ทำงาน100% ตามหน้าสัมผัสบนkeyboard แทบไม่เกิดความร้อนครับ และความร้อนก็ระบายออกด้านหลังด้วย

ส่วนตัวนะครับ ผมก็กำลังคิดจะซื่อรุ่น dv2xxx-5xxx อยู่เพราะคิดว่าคงไม่เล่นเกมอะไรมากมายนอกจาก DOTA ส่วนพวกเกมโหดๆผมเล่นบน pc ของผมอ่ะ nb ไว้ทำงานเขียนโปรแกรมเคลื่อนที่ได้ เท่านั้น

Comment

ผลทดสอบผมไปศึกษามาจาก
          http://www.techxcite.com/review.php/...e/1/review/72/

ไม่รู้ใช้บอดี้เดียวกันอะป่าว

Comment

HP2517TX ฮาร์ดดิส 160 นี่ครับ

แต่ถ้าเน้นเล่นเกม ก็คงต้อง S41

Comment

ผมใช้ HP 2315TX อยู่ครับ ผมคิดว่ารูปทรงคงเหมือนทุกรุ่นทุกประการ ผมว่าเล่นเกมหนักๆก็ S41 เอาสวยงามดูดีก็ HP แต่ราคาแบบนี้เน้นประสิทธิภาพก็ S41 มองที่ 8600 ละกัน

Comment

CPU ไล่ๆกัน การ์ดจอ ต่างกัน พอเล่นเกมส์ออกมาแล้ว ตัวการ์ดจอแรงมักจะชนะครับ
                แต่ถ้ามองความเร็วของการทำงานทั่วไปโดยรวม ตัวที่ CPU เร็วกว่าจะดีกว่าครับ

Comment

ตอนแรกผมก็ลังเลอยู่เหมือนกันนะ แต่ก็เลือก HP เสียดายที่ การ์ดจออ่อนกว่าแค่นั้น...

Comment

cpu ต่างกันนิดหน่อยครับ

แต่ การ์ดจอ s41 มานดีก่าอ่ะงัป

ผมใช้ xp มานเห็น การ์ดจอเป็น 512 นะงัป แรมเดิมๆมาน 256

ใส่วิสต้าเห็น 1gb

Comment

ถ้าเลือกได้จะเลือก S41 แต่ดันถอย HP2315TX มาซะนี่

Comment

Working...
                      X