overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 11 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 211

Thread: AMD กับ Intel แตกต่างกันอย่างไรคับ

OverclockZone Member bs*wz's Avatar

Smile AMD กับ Intel แตกต่างกันอย่างไรคับ

อยากรู้ว่า AMD มีรายระเอียดหรือคุณสมบัติแตกต่างจาก Intel อย่างไรคับ
    รบกวนผู้รู้ด้วยคับ

OverclockZone Member PANSA's Avatar
    รามคำแหง 65 (มหาดไทย) & พังงา

ตอบแบบไม่เอาวิชาการนะ

ความคุ้มค่าต่อเงินทุกบาทที่จ่ายไปครับ INTEL มันให้เราไม่ได้
    ที่สำคัญใช้แล้วหน้าตาดีครับ ( อันนี้สาวก AMD เรารู้กันดีครับ หุหุหุ....)

OverclockZone Member happypig's Avatar

ตอบแบบไม่เอาวิชาการนะ

และกวนบาทาด้วยงับว่า

AMD สะกดโดย A+M+D

ในขณะที่ Intel สะกดโดย I+n+t+e+l งับ

........อ๊ะๆๆ ล้อเล่นๆ......

เอาจริงๆ ที่เห็นๆก็คง FSBมั้งงับ แต่มันคนละสถาปัตยกรรม ก็มะรู้ว่ามันมีผลอะไรยังไงงับ

รอท่านอื่นต่อนะงับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ใจรักอันไหนก็เอาอันนั้นเถอะ
    ถ้ารักแล้วก็ไม่มีเหตุผลอะไรมาหักล้างได้

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

AMD คนใช้น่าตาจะดีกว่าIntel ครับ อิอิ

คนใช้Intel นี่ว่าน่าตาดีแล้ว แต่คนใช้AMD ดีกว่าครับ ขำๆอย่าคิดมาก

OverclockZone Member Khow's Avatar

Quote Originally Posted by Drunk View Post
    ใจรักอันไหนก็เอาอันนั้นเถอะ
    ถ้ารักแล้วก็ไม่มีเหตุผลอะไรมาหักล้างได้
    มาแถวนี้คนเชียร์ AMD จิครับ อิอิ

แอล
    Guest

amd ใช้เล่นเกม(เพราะ cpu ถูกมาก เอาตังไปลงก่ะ vga ซะ) intel เอาไป ตัดต่อหนัง และพวกโปรแกรมที่ต้อง ใช้การทำงานของ cpu เยอะๆ เกมส่วนใหญ่ เน้นไปทาง vga ซะมาก cpu อ่ะ 939 3000+ แต่ใส่ จีฟอร์ซ 8800 ก็เล่นเกมลื่นแล้วครับ

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

amd ใช้เล่นเกม(เพราะ cpu ถูกมาก เอาตังไปลงก่ะ vga ซะ) intel เอาไป ตัดต่อหนัง และพวกโปรแกรมที่ต้อง ใช้การทำงานของ cpu เยอะๆ เกมส่วนใหญ่ เน้นไปทาง vga ซะมาก cpu อ่ะ 939 3000+ แต่ใส่ จีฟอร์ซ 8800 ก็เล่นเกมลื่นแล้วครับ
    ผิดมหันต์นะคับ ความคิดนี้ cpu กับ vga เหมือน คนขับรถ กับ รถที่ขับคับ ถ้า คนขับรถเก่งมากๆ แต่ให้ขับ รถอีแต๋น ก้อไปไม่เร็วอยู่ดี หรือ ถ้ารถที่ขับเป็น รถ F1 แต่คนขับ ขับไม่เก่ง ก้อไม่สามารถจะขับรถคันนี้ให้เร็วสุดๆ ได้ cpu ที่แรงๆ จะสามารถรีดแรงม้าของกาดจอออกมาได้เต็มประสิทธิภาพคับ

ผมว่า system ทั้งระบบ ควรจะอยู่ในระดับเดียวกัน เพื่อไม่ให้อย่างใดอย่างนึงฉุด อย่างอื่นให้ช้าลงแล้วทำให้ระบบช้าลงคับ

OverclockZone Member Khow's Avatar

"คนขับรถเก่งมากๆ แต่ให้ขับ รถอีแต๋น ก้อไปไม่เร็วอยู่ดี"
    ผมว่าก็ใช่นะ บางคนใช้ Q6600 แต่ VGA 7300GT เอง อันนี้มันก็ไม่สมดุลย์กัน
    แต่เวลาเล่นเกม VGA ให้ผลที่มองด้วยตามากกว่า CPU นี่สิ
    AMD มี 3D NOW ทำให้ประมวลผลเกมได้ดีขึ้นก็แค่นั้นแหละครับ
    แต่เล่นเกมทั่วไปมันไม่ได้ดึง cpu มาใช้แบบ 100% หรอกครับ (ขึ้นอยู่กับเกมที่เล่นด้วย)
    งานจำพวก 3D realtime render จึงจะเห็นผลมาก
    แล้วเกมในปัจจุบันไม่ค่อยใช้ dual core ได้เต็มประสิทธิภาพสักเท่าไหร่(ต้องรอเกมใหม่ๆ)
    แต่ความคิดผมมันก็เหมือนกับเอารถ F1 ไปวิ่งในกทม.แหละครับยังไงก็ไม่เร็วขึ้น ถ้ามันติดไฟแดงอิอิ
    ถ้าอยากเร็วก็ต้องในสนามแข่งใช่มั้ยครับ

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

ขอตอบแบบไม่ตรงหัวข้อ

ใช้ Intel แล้วกินแกร๊บ
    ใช้ AMD แล้วตังค์เหลือพาสาวไปเที่ยว + ใช้แล้วหน้าตาดี ทำให้สายที่พาไปเที่ยวเสร็จเรา

5555555+

OverclockZone Member bs*wz's Avatar

ถ้ามี Ghz มากจะยิ่งดีใช้ป่าวคับ แล้วต้องดูตรงไหนประกอบอีกคับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Quote Originally Posted by Khow View Post
    มาแถวนี้คนเชียร์ AMD จิครับ อิอิ
    ได้เลยครับ เก็บกดมานาน

AMD สู้โว้ย!

AMD เย็นเฉียบ
    เดี๋ยว 4 หัวออกมาก่อน จะสอย 2 หัวซะเลย อิอิอิ

OverclockZone Member FatCAt's Avatar

อยากทำบุณ AMD
    อยากจนก็ Intel

พูดเล่นนะอย่าด่าผมเน่อ....5555

ผมว่าหลายสิ่งที่ไม่เหมือนกันนะ intel จะดูการใช้งานครอบคุมและใช้ระยะยาวได้มากกว่า หมายความความสเถียนนะ แต่ในส่วนของ AMD เห็นหลายคนบอกว่ากราฟฟิกแรง ใช้งานได้สบายๆและมีให้เลือกหลายราคา ส่วน Intel จะเน้นการผลิตแบบ 775 แบบเดียวเลยตอนนี้ บอร์ดเลยใช้ได้หมดเลย แต่ AMD ต้องเลือกๆหน่อย

เรื่องความเร็ว มันก็ไม่ต่างกันเท่าไร อยู่ที่ว่าเลือกใช้งานตัวไหน เพราะถ้า CPU ที่คะแนนเยอะที่สุดตอนนี้คงเป็น Intel แต่ไม่แน่ต่อไปอาจจะเป็น AMD เพราะเทคโนโลยีเปลียนทุกไปทุกนาที ไม่มีผู้ชนะตลอดไป.....เห็นว่า 4คอร์ จะออกแระ....รออยู่เหมือนกัน (รอดูนะ ไว้รอรุ่นถูกหน่อยค่อยสอย อยากลอง AMD เหมือนกัน)

ผมก็เชียร์ๆ AMD อยู่เพราะตอนนี้ขาดทุนหนักมาก และมีข่าวไม่ค่อยดีหลายๆอย่าง สู้ๆนะ AMD ถึงผมจะใช้แต่ Intel ก็ตาม แต่เครื่องหน้าว่าจะอุดหนุน AMD ไว้ใช้งานซักเครื่อง

สุดท้าย ซื้ออันไหนแล้วสบายใจเอาอันนั้นเหละครับ อย่าคิดมากเรื่องเทคโนโลยี มีการเปลียนแปลงได้ทุกวัน.....
    Last edited by FatCAt; 10 Jul 2007 at 09:59:45.

ผมว่ามันอยู่ที่ chipsetนะสำหรับ775 แต่ AM2 มันก็ยังไม่ตายนะใช้ร่วมกับ AM2+ ได้
    ส่วน775ถ้า chipset ไม่รองรับรุ่นนั้นๆก็ใช้ไม่ได้ต้องเปลี่ยนบอร์ดอยู่ดีครับ(อ่านคู่มือของบอร์ดก่อนซื้อดีที่สุดครับ)
    แต่อินเทลบอร์ดที่ feature ดีๆ(เช่น slot RAM 4ช่อง)แพงจริงๆ ส่วนราคา cpuในรุ่นที่เทียบเท่าจะแพงกว่านิดหน่อยแล้วแต่ชอบครับ

OverclockZone Member num458's Avatar

amd ถูก = intel แพง

OverclockZone Member num458's Avatar

amd ถูก = intel แพง

OverclockZone Member bananaman's Avatar

ถ้าไม่ใช้ทำงานพวกมีเดียและไม่เน้นเล่นเกมโหดๆ เลือก AMD ครับ

OverclockZone Member

กรุณาอย่าสร้างสงครามกันเลยครับ

OverclockZone Member

I LOVE AMD JA

OverclockZone Member Love[AMD]'s Avatar

เล่นเข้ามาถามในบอร์ด AMD ก็เชียร์กันไปคับ 555

Page 1 of 11 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks