Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมถึงเลือกใช้ Intel งับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมถึงเลือกใช้ Intel งับ

...ง่า ผมลบไม่เป็น editเอาละกัน

ไหนๆก็มีคนเข้ามาตอบแล้ว เอาก็เอา.....

ทำไมครับ ไม่ได้กวนบาทานะงับ

อยากทราบไว้ เพราะใกล้จะซื้อของใหม่แล้ว

ปล.ตอนแรกeditกระทู้แล้ว แต่ว่าเกรงใจคนที่เข้ามาตอบ...
    Last edited by happypig; 9 Jul 2007, 21:11:22.

ผมชอบสีฟ้าครับ เพราะผมเกิดวันศุกร์

Comment

ผมว่าเหมาะกับงานตัดต่อวีดีโอที่ผมทำอยู่นะ....

Comment

กำลังจะซื้อคอมใหม่ วันพรุ่งนี้แล้ว แล้วก็จะเอาค่ายนี้ด้วย เหตุผลไม่ต้องมากมาย มัน"ดี"กว่าแบบเห็นๆในปัจจุบัน
        หมดยุคแล้วสำหรับอีกค่าย แบบเดียวกับ nvidiaเทียบกับatiนั่นแหละ

Comment

ไม่หมดยุคสำหรับอีกค่ายหรอก เพียงแต่Intel รุ่นใหม่มันแรงกว่าที่ความถี่เท่ากัน คล้อกไกลกว่า(แต่ต้องมีอุปกรณ์อื่นที่ไปกันไหวด้วย) และรุ่นท้อปAMDยังสู้Intelไม่ได้ในปัจจุบัน เรื่องคุ้มค่าก็ต้องไปดูรุ่นต่อรุ่นอีกที เพราะตอนนี้ทั้งสองค่ายก็ราคาลดเอาๆ เป็นผลดีกับคนใช้โดยตรง

ส่วนตัวใช้เพราะ ชอบ+อยากลองคอร์ทู พอใช้แล้วก็ มันยอดมากเลยซาร่า

Comment

ความแรง : ราคา

Comment

ทั้งร้ายผมไม่มี AMD เลย ได้ยิน คำว่า INTEL มาตั้งแต่ใช้คอมยังไม่เป็นเลยฝังใจครับ

Comment

ใจเลือก intel แต่เพราะตังค์ไม่มีจึงซื้อ AMD มาผิดทีป่าวเนี่ย

Comment

ใช้งาน 24/7 ได้อย่างอุ่นใจ

Comment

Originally posted by GOD-HAND View Post
                    ใจเลือก intel แต่เพราะตังค์ไม่มีจึงซื้อ AMD มาผิดทีป่าวเนี่ย
                    เขาเรียกว่า "กระเป๋าไม่ตรงกับใจ" ย้ายกระเป๋าเสื้อมาข้างซ้ายซะ จะได้ตรง อิอิอิ

Comment

ไม่มีเหตุผลครับ ขึ้นอยู่กับเวลาว่าช่วงไหน ราคาต่อความแรงเลี่ยค่ายไหนคุ้มกว่าก็เท่านั้นละครับ ต้องดูให้เหมาะกับงานด้วยเน้อ

Comment

ผมก็ INTEL ตลอดครับ เคยใช้ AMD แค่ตอน K62-300 เท่านั้นเองครับ ไม่รู้นะครับ ผมว่า Intel เสถียรกว่า

Comment

เพราะ mac มันไม่ใช้ AMD - -"

Comment

ผมสลับค่ายไปมา อันไหนแรงใช้อันนั้น
                            แต่รู้สึกว่าIntelมันเสถียรกว่าAMDแยะ ผัดลมไม่หมุนยังไม่เป็นไร
                            AMDผมใช้พังไป3ตัวแล้ว
                            XP1800+ ไหม้...เปลี่ยนผัดลมไปใช้ตัวที่เบาลง(ตัวเดิมมันดังโครต) และเห็นว่าอุณหภูมิมันก็ไม่ได้เพิ่มมากขึ้นเท่าไหร่(ไม่รู้อุณหภูมิในBiosมันเชื่อถือได้แค่ไหน จับดูน่าจะชัวกว่า) ใช้มาได้หลายเดือนอยู่ เล่นเกมทำงานก็ปกติ แต่มาวันนึงมาก็เจ๊ง แกะมาดูมันได้ไหมไปแล้ว สงสัยร้อนสะสมมานาน
                            2600+ คอบิ่น ทั้งที่ระวังแล้วแท้ๆ แต่ทุกตัวมันก็บิ่นนะ แต่ตัวนี้บิ่นมากไปหน่อย
                            Duron 1.8GHz พังตอนเอามาเทส ผมเทสโดยไม่ใส่Heat sink ประมาณว่าให้ได้ยินเสียงตื๊ดก็พอ ไม่ถึง5วินาทีด้วยซ้ำ ที่ไหนได้พังไปอีกตัว ทั้งๆที่ไม่มีรอยไหมอะไรเลย

ทั้ง3ตัวนั้น ตอนที่ยังไม่พัง ได้นำมาเล่นเกมเครื่องบินLock on "Modern Air Combat" ซึ่งเกมนี้ใช้CPUในการประมวลเป็นอย่างมาก
                            มันก็เล่นได้สักพักก็แฮ้งเป็นหน้าฟ้าเหมือนกันหมดทั้ง3ตัว ผมเทสกับMain borad 2ตัว ของGigabyte กับ ECS, VGA 6600LE AGP 265M 128bitและGF5200 128M 64bit,มีPSU 2ตัว,350Watt กะ450watt D-Tech , มีRam 4 แถว แต่ผมเลือกใส่3แถว เพราะboardมันใส่ได้แค่นั้น
                            มันเลยเป็นเหตุให้ผมต้องซื้อเครื่องใหม่ ผมก็เลยเลือกIntel มันแรงดีนะแต่กระเป๋าตัวเองแฟบไปทันตา

Comment

เลือกเพราะ ใช้ได้ดีมากกับ การ เรนเดอร์ ทั้งหนัง ทั้งไฟล์ VDO ทังงาน 3D

Comment

Working...
                              X