Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยเป็นบ้างครับ Illegal System DLL Relocation

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยเป็นบ้างครับ Illegal System DLL Relocation

เวลาผมเปิดโปรแกรมแล้วมันขึ้นอย่างนี้อ่ะ ครับ เป็นกับหลายโปรแกรมเลยครับ มันขึ้นเต็มๆว่า

ชื่อโปรแกรมที่เปิด - Illegal System DLL Relocation
    The system DLL user32.dll was relocated in memory. The
    application will not run properly. The relocation occurred because
    the DLL C:\WINDOWS\system32\SHELL32.dll occupied an address
    range reserved for Windows system DLLs. The vendor supplying
    the DLL should be contacted for a new DLL.

ใครเคยเป็นช่วยผมด้วยนะคับ ตอนนี้ใช่โปรแกรมหลายๆตัวไม่ได้ ลำบากมากเลยครับ

ผมก็เป็นครับทำไงดี T_T รอคนต่อไป

Comment

เคยไปลง Theme อะไรไหมครับ

Comment

ครับลงครับ มันทำไมหรอครับ แล้วจะแก้ยังไง

Comment

shell32 ชินะ คนทำ theme นูปชินะ ทำ แล้ว illegal

วิธีแก้คือไป หา shell32.dll ตัวธรรมดา หรือ ตัวไหนก็ได้ที่ไม่ illegal มา replace ทับในเครื่องซะ

Tool มันชื่อ replacer คับ ลอง google ดู

shell32.dll รวม files icons/dialog/bitmap ของ windows ไว้ ถ้าเปลี่ยนไป icons ก็จะเปลี่ยนไปตามด้วย

Comment

คือหามาแล้วมันลงทับไม่ได้อะครับ T_T

Comment

บอกว่าให้ ใช้ Tool ชื่อ replacer อะอัพให้แล้ว

โหลด
              Last edited by Mazzard; 11 Dec 2008, 09:24:48.

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
                บอกว่าให้ ใช้ Tool ชื่อ replacer อะอัพให้แล้ว

โหลด
                ผมลองทำแล้วไม่ได้อะคับ โหลดโปรที่ให้มาแล้วก็แตกไฟล์ไปที่ system32 แตกเสดก้ลองกดที่โปรแกรม ดูแล้วก้ปิด แล้วก็ ลองลาก shell32 มาทับก็ไม่ได้คับ

Comment

อันที่จริง replacer แตกไว้ตรงไหนก็ได้ แล้วให้ท่านเปิดมันขึ้นมา มันจะแสดงหน้าต่าง DOS ให้ท่านเลือกตัวปัญหา
                  แล้ว enter แล้วเลือกว่าจะ replace ด้วยตัวไหน (ถาม google หาโหลดเอา) แล้ว enter จบ

Comment

Originally posted by thesaint View Post
                    อันที่จริง replacer แตกไว้ตรงไหนก็ได้ แล้วให้ท่านเปิดมันขึ้นมา มันจะแสดงหน้าต่าง DOS ให้ท่านเลือกตัวปัญหา
                    แล้ว enter แล้วเลือกว่าจะ replace ด้วยตัวไหน (ถาม google หาโหลดเอา) แล้ว enter จบ
                    คัยคือผมโหลดมาแล้ว พอเปิด replacer แล้วขึ่น dos ก็ พิม shell32 เลยช่ายปะคับ พอพิมเสร็จแล้วไงต่ออะคับ ก้อบ ได้เลยหรอคับ

แต่ผมลองก็อบทับก้ไม่ได้เหมือนเดิมคับ
                    Last edited by kaesoda; 14 Jun 2009, 14:08:27.

Comment

ไม่ใช่ครับ ลากมันมาครับ ลากตัวออริจันัลมาใส่หน้าต่าง DOS แล้วก็ enter เสร็จแล้วก็ไปลากตัวใหม่มาใส่ แลัว enter ครับ

Comment

Originally posted by thesaint View Post
                        ไม่ใช่ครับ ลากมันมาครับ ลากตัวออริจันัลมาใส่หน้าต่าง DOS แล้วก็ enter เสร็จแล้วก็ไปลากตัวใหม่มาใส่ แลัว enter ครับ
                        ผมทำแล้ว เข้าวินโดไม่ได้เลยคับ เข้า savemode ก็ไม่ได้ มันขึ่น
                        " user interface failure
                        the logon user interface DLL msgina.dll failed to load.

contact your system administrator to replace the dll or restore the original DLL "
                        แล้วก็มีปุ่มให้กด restart ครับ กดแล้วก็รีสตาร์ท แล้วก็ฟ้องเหมือนเดิมครับ เข้าวินโดว์ไม่ได้เลย

ตอนนี้ทำ recovery console อยู่ไม่รู้หายป่าวคับ ช่วยทีนะคับ

Comment

ตัวปัญหาน่าจะมาจาก วินโดวส์อัพเดท MS04-003 ซึ่งอัพเดทตัวนี้จะแตกไฟล์ไปยัง sub folder ของ TEMP folder เดาว่่า TEMP folder ถูกเข้ารหัสไว้ update file ก็จะก๊อปปี้ไปที่ Windows\System32 ไม่สำเร็จ เวลาท่านรีสตาร์ทวินโดว์ ทำให้ logon ไม่ได้

วิธีแก้ ขั้นแรกต้องหาทาง restore ให้เครื่องใช้งานได้ก่อน โดยเข้า Last Known Good Configuration ครับ แล้วค่อยดาวน์โหลด MS04-003 security update มาลงใหม่

Comment

ตัวปัญหาน่าจะมาจาก วินโดวส์อัพเดท MS04-003 ซึ่งอัพเดทตัวนี้จะแตกไฟล์ไปยัง sub folder ของ TEMP folder เดาว่่า TEMP folder ถูกเข้ารหัสไว้ update file ก็จะก๊อปปี้ไปที่ Windows\System32 ไม่สำเร็จ เวลาท่านรีสตาร์ทวินโดว์ ทำให้ logon ไม่ได้

วิธีแก้ ขั้นแรกต้องหาทาง restore ให้เครื่องใช้งานได้ก่อน โดยเข้า Last Known Good Configuration ครับ แล้วค่อยดาวน์โหลด MS04-003 security update มาลงใหม่
                            ขอบคุณคับท่าน ผมลอง last แล้ว ไม่ได้ผล recover console ก็ไม่รอด ดีที่ลงวินโดทับได้ข้อมูลภายในยังอยุ่ ผมเลยแบ็คอับข้อมุลไว้หมดละ ตอนนี้ย้ายไปเลย win7 ละคบ แจ่มมาก

Comment

Working...
                            X