Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามคนที่เปิด Bot หน่อยครับ ไม่ว่าจะเป็น Ragnarok,โยกัง ฯลน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามคนที่เปิด Bot หน่อยครับ ไม่ว่าจะเป็น Ragnarok,โยกัง ฯลน

พอดีตอนนี้ ใช้ CPU Atlon 3200 อยู่เปิด Bot อยู่ประมาณ 8-9 ไอดี CPU ทำงานที่ 70%+
    แรม 512/667 *2 Dual

เช่น โปรแกรม KoreExII เป็น Bot ที่ใช้เปิดอยู่ ครับ

ตอนนี้กำลังคิดว่าจะซื้อ X2 3600 มาใช้ เพราะ Atlon 3200 นั้นไม่ไหวเล่นเกมณ์ 3D แทบไม่ได้เลยกระตุก มาก ๆ ตอนเจอ effect เยอะ บางทีธรรมดาก็กระตุก

เลยอยากถามว่า ถ้าซื้อ X2 3600

1. CPU จะทำงานเท่าไหร่

2. มันจะยังกระตุกเหมือนเดิมไหมครับ

3. มันจะพอเล่นเกมณ์ 3D แบบไม่กระตุกได้ไหมครับ

ปรกติถ้าไม่เปิดบอท มันก็เล่นได้ครับ การ์ดจอผม X1950 Pro 250MB 256Bit

ถามอีกอันครับ DX 9 กับ DX 10 แสดงภาพต่างกันมากไหมครับ

1.เปิดบอท ต้องแรม เยอะหน่อย
    X1950 Pro 250MB 256Bit ผมว่าไม่น่ามีปัญหาละ CPU คงรีบพลังไม่หมดแน่เลยกระตุก
    2.DX 9 กับ DX 10 ต่างเห็นได้ด้วยตา
    3.CPU จะทำงานเท่าไหร่ อันนี้ไม่รู้ต้องลอง แรงว่า แรงกว่าเดิมเยอะ คอนเฟิม
    Last edited by kidnapped1; 10 Jul 2007, 00:51:06.

Comment

ขอนอกเรื่องนิดนึง

ผมเลิกเล่นมาประมาณ 3 ปีได้ ตอนนี้ก็ยังเข้าไปเดินเล่นๆ อยู่ รู้สึกเหมือนกับว่า อดีตไ่มมีวันหวนกลับ

คิดถึงสมัยที่ ไปวางวอใน map หนอนแดง ลากนากา ตบกับมือปีศาจ จัง -*-

Comment

nocomment คอมพิวเตอร์สำหรับบอท ไม่ใช่ anti-bot นะครับ แต่เคยเปิดแค่ ragnarok แค่นั้นแหละ koreExII 12 ตัวชิวๆกับ Athlon 3200+ 939 Ram1GB Dual เคยเปิดมากสุด 16 ตัว CPU usage ไม่ถึง 50% แน่นอนขึ้นอยู่กับ background process อย่างอื่นด้วยนะ

บอทตัวอื่น หรืออะไรก็ตามที่ไม่ใช่ kore จะกินทรัพยากรมหาศาล คาดว่าต้องหนีไปเล่น intel นู่น ถ้าเปิดเป็นอาชีพเช่นนี้ - -* แต่อย่างไรก็ตามไม่อยากให้ไปสิ้นเปลืองกะมันมากอ่ะนะ
        Last edited by dogdog; 10 Jul 2007, 00:50:34.

Comment

รันมากแบบนี้เพิ่มแรมด้วยก็ดีนะครับ

Comment

เพิ่มแรมจะทำให้ CPU Usage น้อยลง ด้วยเหรอครับ จะได้ซื้อทั้ง CPU ทั้ง RAM เป็น 2 G

Comment

จะมีกฎหมายใหม่ออกมา จับและปรับคนทำบอท

ต่อไปอนาคตบอท มืดมนแน่ครับ

Comment

Originally posted by BalZeBuB View Post
                จะมีกฎหมายใหม่ออกมา จับและปรับคนทำบอท

ต่อไปอนาคตบอท มืดมนแน่ครับ
                ติดคุกด้วยนะครับ ระวังหน่อย ก็แล้วกันช่วงนี้ให้ดูลาดเลาไปก่อนว่าจะเอาจริงแค่ไหนไม่อยากเห้นคนในเวปนี้ไปขึ้นหน้า1 ครับ

ด้วยความปรารถนาดี

Comment

จำคุก ปรับ .......... เสียประวัติมหาศาล ได้ไม่คุ้มเสียคับ

เหมือนยาเสพติด อย่าคิดลอง ^^ มาเตือนเอาไว้

Comment

เพิ่มแรมอีกสักหน่อยก็ดีครับ และมันก็ปกติครับถ้าเปิดบอทด้วยแล้วเล่นเกมส์ไปด้วย เครื่องช้าแน่นอน
                    แล้วเปิดที8-9ตัว เครื่องอึดแน่ๆ แนะนำถ้าจะเล่นเกมส์ก็ให้ปิดบอทไปซะก่อนหรือถ้าไม่อยากปิดบอทก็ไม่ต้องเล่นเกมส์นะครับโดยเฉพาะเกมส์หนักๆมันจะกระตุกจนเห็นได้ชัด

เพื่อนผมซื้อคอมมาสเปคอย่างดี แต่เอามาเปิดบอทอย่างเดียว 10-20ตัว ไม่เอาไปทำอย่างอื่นเลยคิดดู

อ้อบอทแรคพวกตระกูลKore จะเปลืองทรัพยากรมากกว่าบอทโยกังนะ

Comment

ระหว่างนะครับ เห็นในกฎหมาย ใหม่มีบท ลงโทษในเรื่องนี้ด้วย จะบังคับ ใช้ในเดื่อนนี้ กลางเื่ดือน
                      ใครรู้เรื่องกฎหมายใหม่ช่วยนำมาบอกต่อ กันหน่อย ครับ

Comment

Originally posted by soniconline View Post
                        ขอนอกเรื่องนิดนึง

ผมเลิกเล่นมาประมาณ 3 ปีได้ ตอนนี้ก็ยังเข้าไปเดินเล่นๆ อยู่ รู้สึกเหมือนกับว่า อดีตไ่มมีวันหวนกลับ

คิดถึงสมัยที่ ไปวางวอใน map หนอนแดง ลากนากา ตบกับมือปีศาจ จัง -*-

เหมือนกันสมัยเรียนเล่นหามรุ่งหามค่ำกว่าจะ 99 ได้เพื่อน ได้น้อง
                        เด๋วนี้เจอแต่บอทเลยเลิกเล่นไปเลย

Comment

เลิกเถอะนะจ๊ะบอทอะ ไม่งั้นติดคุกนะ เหอๆ

Comment

1. CPU จะทำงานเท่าไหร่ = การที่ CPU จะทำงานมากน้อยขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่าง ไม่แน่ที่ CPU ขึ้นเยอะอาจจะไม่เกี่ยวกับบอทก็ได้ บอท 8-9 ตัวมันเด็กๆ

2. มันจะยังกระตุกเหมือนเดิมไหมครับ = ตามข้อ 1

3. มันจะพอเล่นเกมณ์ 3D แบบไม่กระตุกได้ไหมครับ = เปลี่ยนเป็น 3600+ เร็วขึ้นเยอะมากสำหรับการเปิดบอท แต่ยังเร็วไม่พอครับสำหรับการเปิดบอทเยอะๆพร้อมเล่นเกมส์อีนไปด้วย อยากเล่นพร้อมกันได้จริง ต้องเล่นอย่างต่ำ C2D + ram 2 g ขึ้นไป ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่จำนวนบอทและความสามารถในการเซ็ทบอท แล้วเกมส์ 3D ที่คุณจะเล่นมันเกมส์อะไรละ เกมส์บางเกมแค่เล่นเฉพาะเกมส์นั้นเกมส์เดียวก็กินทรัพยากรทั้งหมดของเครื่องหมดแล้ว อีกอย่างผมไม่รู้ว่าคุณใช้ โปรแกรม KoreExII เวอร์ชั่นไหนอยู่ เพราะว่าบางเวอร์ชั่นจะกิน CPU กับ Ram มากผิดปกติ

ปล. (ไม่เคยสนับสนุนการเปิดบอท)
                            Last edited by badghost; 11 Jul 2007, 02:31:50.

Comment

บอทคืออะไร ?คำนิยาม บอท เป็นคำที่ถูกย่อมาจากคำทับศัพท์ โรบอท(Robot) ซึ่งแปลว่าหุ่นยนต์ ในทางซอฟร์แวร์นั้นความหมายเป็นโปรแกรมไม่ใช่เครื่องจักร ผมได้ยินคำว่าบอทครั้งแรกสมัย IRC เกิดใหม่ ๆ ซึ่งมีความหมายเป็นโปรแกรมทำงานอัตโนมัติ ใช้งานวัตถุประสงค์เพื่อในการเฝ้าห้องแชท IRC และการทำงานต่าง ๆ ตามที่เจ้าของสั่งได้ และคำว่า Bot หรือ บอท ก็ถูกใช้ในหลาย ๆ แหล่งและผู้คนก็มักใช้คำว่า บอท คำเดียวซึ่งสื่อให้ทราบว่า เป็นโปรแกรมซึ่งทำงานอัตโนมัติ โดยทั่วไปแล้วบอทจะถูกสร้างเลียนแบบด้วยองค์ประกอบสองส่วนใหญ่ ๆ คือ ผู้ใช้ + โปรแกรม ในส่วนของการเลียนแบบโปรแกรมนั้น ถ้าเป็นลักษณะไครแอ้น/เซิร์ฟเวอร์(Client/Server) โปรแกรมจะถูกเลียนแบบในส่วนไครแอ้นเท่านั้น ดังนั้นการทำงานของบอท เสมือนมีผู้ใช้+โปรแกรมทำงานอยู่จริง ๆ จากที่กล่าวมาข้างต้น จึงสรุปได้ว่า บอท เป็นโปรแกรมเลียนแบบทำงานอัตโนมัติแทนผู้ใช้จริง การทำงานก็เสมือนผู้ใช้งานจริง ดังนั้น ไม่ได้มีการแฮ็กค์ข้อมูล เปลี่ยนแปลงข้อมูล รวมถึงการขโมยข้อมูลในเซิร์ฟเวอร์ ที่ก่อให้เกิดความเสียหายได้แต่อย่างใด

--------------------------------------------------------------------------------------------------------
                              ในตัวกฎหมายนั้นส่วนใหญ่จะเขียนไว้แบบกว้าง ๆ ซึ่งต้องนำไปตีความดูเจตนาการกระทำความผิดเจาะจงอีกครั้ง ซึ่งในแง่กฏหมายเดิมที่ผ่านมานั้น ดูเหมือนว่าจะเอาผิดอะไรมิได้ เพราะบอทเป็นโปรแกรมซึ่งสร้างสรรค์ขึ้นมาใหม่ แม้จะเป็นการลอกเลียนแบบการทำงาน แต่มิได้คงรูปลักษณ์ของเกมส์ไครแอ้นเดิมมา อีกทั้งโปรแกรมที่สร้างสรรค์ขึ้นมาใหม่ก็มีลิขสิทธิ์ติดตัวทันทีนับตั้งแต่สร้างขึ้น
                              ตามที่กฏหมายลิขสิทธิ์ได้บรรยัติไว้ ในส่วนตัวกฎหมายใหม่ที่จะออกมาในเร็ววันนี้ ก็เช่นเดียวกัน ยังคงข้อความกว้าง ๆ เอาไว้ ไม่ได้เจาะจงเฉพาะบอท ถ้านักคอมพิวเตอร์อ่านแล้วดูเจตนาไปในทางการแฮ็กค์ข้อมูล การเจาะระบบข้อมูล เป็นส่วนใหญ่ แต่กระนั้นเอง กฎหมายอาจยังต้องแก้อีกมาก ถึงแม้จะออกกฎหมายนี้มาก็ถ้าเอาเข้าจริงก็จะมีผลกระทบมากมายยกตัวอย่างเช่น GoogleBot ซึ่งเป็นโปรแกรมค้นหาอัตโนมัติในเว็บไซต์(เซิรฟเวอร์)และในตัวเครื่องคอมพิวเตอร์(ผู้ใช้) เพื่อค้นหาและนำข้อความหรือข้อมูลในเซิร์ฟเวอร์และในเครื่องผู้ใช้ไปเผยแพร่ในเสิร์ทเอ็นจิ้น นี้เป็นเพียงกรณีตัวอย่าง ซึ่งจะส่งผลกระทบใหญ่หลวง และยังมีระบบอื่น ๆ อีกมากมายขอไม่กล่าวถึง ณ ที่นี้
                              เมื่อจะเป็นคดีความนั้น ก็ย่อมต้องมีเจ้าทุกข์ ในที่นี้ก็คือผู้ให้นำเข้าเกมส์ซึ่งได้รับลิขสิทธิ์โดยตรงจากผู้ผลิตก็คือ Asiasoft แต่เมื่อเรามาวิเคราะห์เจตนารมณ์ของ AS ผมเชื่อว่าทาง AS ได้คำนึงถึงประโยชน์ของบอทอยู่แล้ว(จากเกมส์ Rag) เมื่อมาสู่เกมส์โยวกัง จากที่นำไอเท็มแบบต่าง ๆ ที่นำออกมาจำหน่ายนั้น ก็ได้รับผลประโยชน์ทั้งทางตรงและทางอ้อมเรื่อยมา อีกทั้งเป็นเกมส์เล่นฟรี จำจะต้องมีผู้เล่นมาก ๆ เข้าไว้ยกตัวอย่างเช่น ถ้ามีผู้เล่นสัก 1000คน มีคนซื้อไอเท็ม 1% คือ 10คน แต่ถ้ามีผู้เล่น 1ล้านคน จำนวนผู้ซื้อไอเท็ม 1%เท่าเดิมแต่มีมากถึง 1หมื่นคน ดังนั้นถ้าให้เลือกระว่างมีผู้เล่น 1พันคนกับมีบอท 1ล้านคน ถ้าเป็นผมจะเลือกบอท ผมก็คิดว่า AS ก็คิดเช่นเดียวกัน จากการปราบปรามบอทที่ผ่านมาก็สังเกตุได้ว่า ไม่ได้แบนผู้เล่นจนหมดซ่ะทีเดียว มักจะคงเหลือไว้ให้เสมอ เชื่อว่านโยบายไม่ได้เป็นการปราบบอทให้หมดไปจากเซิร์ฟเวอร์ แต่เป็นนโยบายลดจำนวนบอทที่มีผู้เล่นคนเดียวลงมากกว่า ส่วนเรื่องการป้องกันบอทและโปรแกรมช่วยเล่นนั้น หลายคนยังไม่เข้าใจ หลายคนอาจจะเข้าใจแล้วว่าแท้จริงแล้วทาง AS ไม่ได้เป็นผู้กระทำ(เห็นไปด่า GM กันจัง) แต่เป็นการใส่ระบบมาจากผู้ผลิต(เกาหลี) ทาง AS เพียงแค่อับเดทตามข้อตกลงเท่านั้น เพราะฉะนั้นทาง AS ไม่ได้รับรู้เรื่องระบบหรือเทคนิคการเข้ารหัสหรือป้องกันอะไรเลย ถือว่าเป็นเพียงผู้ใช้ที่ได้รับลิขสิทธิ์เผยแพร่เกมส์เท่านั้น แต่ถ้าทาง AS จะเอาผิดกับทางเราก็ต้องไปพิสูจน์ในศาลให้ได้ว่า เราได้กระทำความเสียหายต่อเค้าอย่างไร ซึ่งเรามองแล้วดูจะมีแต่ผลประโยชน์ทั้งทางตรงและทางอ้อมซ่ะมากกว่า แต่เมื่อพิจารณาในกฎหมายใหม่ที่จะออกนี้ ในส่วนพนักงาน จะมีการสั่งให้หยุดติการดำเนินการ(เซิร์ฟเวอร์)และส่งข้อมูลทั้งหมดให้เจ้าพนักงาน แน่นอนเพียงข้อนี้เชื่อว่าทาง AS ไม่ยอมเป็นแน่ ในตัวบทกฎหมายที่จะออกมาใหม่นี้ หรือกฎหมายเก่า ๆ ที่ผ่านมาการที่จะเอาผิดต่อผู้กระทำผิดนั้น ศาลเค้าดูที่เจตนาการกระทำความผิด ซึ่งบอทไม่ได้เป็นตัวแฮกค์ข้อมูลที่จะทำให้ก่อเกิดความเสียหายต่อข้อมูลหรือทรัพย์สิ
                              น อย่างเช่น มีคนแฮกค์ข้อมูลเข้าไปยังธนาคารเพื่อไปขโมยเงิน เป็นต้น จะเห็นว่าเจตนาการกระทำความผิดมันแตกต่างกันมาก และอย่างที่บอกไปแล้วว่าตัวบทกฎหมายยังต้องเอาไปตีความดูเจตนาการกระทำความผิดอีกจึง
                              เขียนแบบกว้าง ๆ เอาไว้ ก็ให้มองแบบกว้าง ๆ แล้วเอามาเทียบกับบอทดูครับ แล้วจะมองเห็นว่าบอทสมควรจะถูกดำเนินคดีดังตัวอย่างทีกล่าวไว้หรือไม่
                              -------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เกมส์ออนไลน์ที่ไร้บอท
                              ผมได้เขียนบทความเรื่องนี้ไปแล้ว เคยเอามาให้อ่านครั้งหนึ่ง ลองหาอ่านดูในส่วนของบทความน่ะครับ โดยสรุปแล้วคือเกมส์ออนไลน์จะไม่เจ้งเพราะบอท ส่วนใหญ่จะได้รับผลประโยชน์มากกว่า(ทุกค่ายเกมส์ทราบดี) ตัวที่จะเป็นตัวทำลายเกมส์ออนไลน์จริง ๆ คือเซิร์ฟเวอร์เถื่อน ที่เปิดซ้อนทับกับผู้นำเข้าเกมส์ทำให้ผู้เล่นหันไปเล่นเซิร์ฟเวอร์เถื่อนแทนเป็นส่วน
                              ใหญ่ แน่นอนครับ รายได้ขาด คนเล่นหาย เซิร์ฟเวอร์จริงก็อยู่อย่างกระท่อนกระแท่น หลายค่ายก็รอวันปิด ไม่ก็ปิดไปแล้ว นี่เป็นความจริงที่คงต้องยอมรับ ดังนั้นถ้าเกมส์ออนไลน์ค่ายใดที่ไม่มีบอท(จากที่เคยมี) คนเล่นจะหันไปหาเซิร์ฟเวอร์เถื่อนทันที(ถ้าเกมส์นั้นยังได้รับความนิยมอยู่) ด้วยเหตุผลที่ตอบตรงกันแบบง่าย ๆ ว่า เล่นเซิร์ฟเวอร์เถื่อนมันเล่นง่ายกว่า

อ้างอิงจาก http://yglight.nakhonthai.net/ ลองเข้าไปอ่านดูนะครับ

Credit : คุณ slowman จาก mod2play

---------------------------------------------
                              การที่ CPU จะทำงานมากน้อยขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่าง ไม่แน่ที่ CPU ขึ้นเยอะอาจจะไม่เกี่ยวกับบอทก็ได้ บอท 8-9 ตัวมันเด็กๆ
                              แล้วทำไมเวลาปิดบอทหมด CPU ทำงานที่ 0 ล่ะครับถ้าไม่เกี่ยวกับบอท เวลาปิดหมด CPU มันก็น่าจะทำงานอยู่นะครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่จำนวนบอทและความสามารถในการเซ็ทบอท
                              อีกอย่างผมไม่รู้ว่าคุณใช้ โปรแกรม KoreExII เวอร์ชั่นไหนอยู่ เพราะว่าบางเวอร์ชั่นจะกิน CPU กับ Ram มากผิดปกติ
                              KoreExII นี่ไม่ว่าจะเว่อชั่นไหน ก็ กินแรมไม่เกิน 5-7% ต่อ 1 ตัวครับ อันนี้ยืนยันได้ เพราะใช้มานานกว่า 3 ปี ทุกเว่อชั่น รัน พอ ๆ กันหมด และการเซทบอทเนี่ยไม่เกี่ยวกับ CPU เลยนะครับ การเซทบอทแค่ให้บอทมันทำงานตามที่เรา สั่ง ไม่ว่าจะเซทอาชีพไหน ๆ เซทต่างกัน CPU ก็รันอย่างที่บอก หมดแหละครับ

อย่าคุยเรื่อง Bot เลยเตอะ อยากคุยเรื่อง CPU กับ RAM ที่จะเพิ่มมากก่าครับ ถ้าจะให้เลปี่ยนไปเล่น Intel คงไม่ไหวครับ ตังค์ไม่มี เพราะต้องเปลี่ยน เมนบอร์ดด้วย จ่ายไม่ไหว งบมีแค่ 5 พันกว่า กะจะซื้อ CPU กับ RAM ตามที่คนข้างบนบอกอ่ะครับ

Comment

Working...
                              X