Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอปรึกษาหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอปรึกษาหน่อยคับ

ถ้าเมนบอร์ดเราชิพเซ็ท nvidia nforce เราควรใส่การ์ดจอของค่าย nvidia geforce มันจะสเถียนมากกว่าจึงหรือป่าวคับ พอดีเมนบอร์ดผมชิพเซ็ท nvidia nforce แต่ผมใส่ การ์ดจอ ของ ati ผมรู้สึกว่ามันไม่เสถียนเหมือนกันคับ ตอนเปิดเครื่องมันบูตช้าโดยแถบสีม่วงๆวิ่ง30กว่าครั้งก่อนจะเข้าวินโด้ได้ เหมือนมันหาไดเวอร์ไม่ค่อยเจอ แบบนี้ผมควรเปลี่ยนการ์ดจอหรือป่าวคับ (เครื่องผมเพิ่งซื้อใหม่ ลงวินโด้ใหม่สดๆ ดีเฟกเครื่องก็แล้วยังเข้าช้าอยู่เลย) แบบนี้เป็นที่ ชิบเซ็ทของการ์ดจอหรือป่าวคับที่ไม่เข้ากับเมนบอร์ด เล่นเกมปังย่าเวลาปรับภาพให้ลบเหลี่ยมขรุขระมันปรับได้แต่จะมีเส้นอะไรไม่รู้อยู่ทางด้านซ้ายมือ เป็นเส้นสีเลอะๆตอนนี้ก็เลยไม่ได้ปรับภาพ เล่นแล้วไม่เนียนตาเสียความรู้สึกมาก(แต่ไม่กะตุกนะ)แบบนี้เป็นที่อะไรคับ และเวลาทดสอบ aquamark3 มันทดสอบไม่ผ่านมันจะเด้งออกตอนฉากที่ยานถูกยิงระเบิดเต็มๆจอ ฉากนั้นแหละคับก็เด้งออกมาเลย
    เสปกผม asus m2n-sli (am2)
    asus ati 1600 pro/512 ddr2
    kington 512*2 bus 533 ddr2
    athlon 3200+ (am2)
    ขอผู้มีความรู้ช่วยชี้แนะด้วย ขอบคุณมากๆคับบบบบบบ

ไม่น่าจะเกี่ยวกับไข้ Chipset คนละยี่ห้อนะ น่าจะเป้นที่ตัวอื่นรึป่าว . .

Comment

ไม่รู้เกี่ยวป่าว
      เห็นว่าเมื่อก่อน X1600 กับ Nforce4 ไม่ค่อยเข้ากัน

ผมก็เคยใช้ ภาพจะกระพริบๆ เป็นบางครั้งคับ

Comment

ไดร์เวอร์ตัวใหม่ก็ไม่มีปัญหากันแล้วนี่ครับ

วีจีเอการ์ดตัวเก่าอะไร ตัวใหม่อะไรครับ

ปัญหาอาจจะมาจากประเด็นอื่นก็ได้

โดยเฉพาะเทส 3d ไม่ผ่านนี่ เคยเจอเพราะเรื่องไฟไม่พอ

Comment

Working...
        X