overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: เคยมีใครคิดจะทำเสียงระบบ 7.2 บ้างรึยังครับ

OverclockZone Member TAXIDO's Avatar

Default เคยมีใครคิดจะทำเสียงระบบ 7.2 บ้างรึยังครับ

เคยมีใครคิดจะทำเสียงระบบ 7.2 บ้างรึยังครับ แบบว่าเอาลำโพง 2 ชุดมารวมกัน ให้มันรกๆห้องอ่ะ
    ใครพอจะมีแนวคิดดีๆบ้างครับ

OverclockZone Member iq108's Avatar

อันเดียวกับ 8.1 เปล่าครับ หึๆ

OverclockZone Member ekaphop's Avatar

เปิดลำโพง7.1 2ชุดแล้วดูหนังเรื่องเดียวกัน จะได้ระบบเสียง 14.2

OverclockZone Member amppeter's Avatar

แบบที่ ฝังลำโพงไว้ใต้พื้นรึป่าว แล้วก็แขวนลำโพงไว้บนหัวอีกตัว

OverclockZone Member OJARU's Avatar

เห็นมีคนเอา 5.1 มาต่อรวมกับ 2.1 นานแล้ว
    ซัพ2 ตัว กระหึ่มสะใจ

OverclockZone Member TAXIDO's Avatar

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    เห็นมีคนเอา 5.1 มาต่อรวมกับ 2.1 นานแล้ว
    ซัพ2 ตัว กระหึ่มสะใจ
    นี่แหละๆครับ มีวิธีการต่อมั้ยเอ่ย

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

เสียง deep bass ที่ต่ำ่กว่าหูมนุษย์ได้ยิน มันจะไม่รู้สึกเรื่อง stereo น่ะครับ
    จะกลายเป็นแรงสั่นสะเทือน หรือแรงเขย่า

เพราะสมองจะเซฟตี้อวัยวะที่สำคัญก่อน

แล้วต่อเยอะๆ โดยเชื่อมต่อโดยการพ่วงเฉยๆ เสียงจะตีกัน เหมือนไม่มาจากแหล่ง/จุดเดียว
    มิติคงมั่วจน ถ้าฟังนานๆ เครียด อึดอัด

ลองดูครับ

กลับไปฟังลำโพงกระป๋องคู่ละ 150 เสียงกินขาด อิ อิ

OverclockZone Member Hokly's Avatar

ทำได้หรือครับ

น่าเสียดายพี่เรือรบไม่อยู่เเล้ว ไม่งั้นคงได้ความรู้เพิ่ม

ไม่เป็นไรครับ รอครับ รอ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

เคยเห็นลำโพง4.2chอะ ของยี่ห้ออะไรก็จำไม่ได้แล้ว

OverclockZone Member kengboat's Avatar

7.2 ก็คือsub2 หน้า2กลาง1ข้าง2หลัง2ครับ

OverclockZone Member 12040010's Avatar

แนะนำชุดนี้ละกันครับเพื่อความแปลกใหม่บ้างนะครับ
    HT-DDW685
    MU-TE-KI HT-DDW685 สัมผัสความบันเทิงรูปแบบใหม่ เอวีรีซีฟเวอร์ 100 วัตต์ x 5 แชนแนล มาพร้อมกับซับวูฟเฟอร์ 2 ตัว ให้พลังเสียงสมจริงเต็มพลัง ทั้งดูหนังและฟังเพลง
    เหอๆ เป็น 5.2ครับซับข้างละ 8นิ้ว ดูหนังเล่นเกมส์เอาให้บ้านแตกตายเลยครับ
    ราคาก็ 10990 บาทถ้วนครับ
    http://www.sony.co.th/product/produc....aspx?pid=2296
    มีอีกชุดนึง 6.2 ครับเบสซับข้างละ 10 นิ้วเลยครับ อิอิ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ต้องทำแบบท่าน pegasus ครับ เอาลำโำพง 7.1 มา 2 ชุด เป็น 14 ตัว ซับ 2

OverclockZone Member Juntza's Avatar

ผมใช้ 0.1อยู่เลยครับ ลำโพง2ทางแต่ใครเอาไปไหนข้างนึงไม่รู้ เหลือข้างซ้ายข้างเดียว

ดันอีก อิอิอิ จะทำจริงๆนะ 2.1+5.1 X-FI

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

อืม ซัพ ตั้งสองตัว เอามาทะไมเนี่ย เกินความจำเป็นง่ะผมว่า

ให้รายละเอียดไว้นิดนึงสำหรับคนที่ยังไม่รู้

7.1 ---> 7 ตัวหน้าคือลำโพงลูก, .1 ตัวหลังคือลำโพงซัพ

ที่น่าสนใจคือ เอา 7.1 มา 2 ชุดต่อเลือกให้ชุดนึง ขับหน้า อีกชุดขับด้านหลัง คงกระหึ่มดีมะน้อย

แต่ จขกท ก็เข้าใจคิดเหมือนกันนะเนี่ย สงสัยชอบเบส แบบ ตุบๆ แน่เลยเนี่ย

ปล. ที่ผมใช้อยู่ยังแค่ AJ 5.1 ลำโพงบางตัวเสียงเริ่มไปละ เศร้าครับ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

เคยใช้แต่ 5.2

(ใช่ซับ 2 ตัว )

Quote Originally Posted by UnNormalZ View Post
    อืม ซัพ ตั้งสองตัว เอามาทะไมเนี่ย เกินความจำเป็นง่ะผมว่า

ให้รายละเอียดไว้นิดนึงสำหรับคนที่ยังไม่รู้

7.1 ---> 7 ตัวหน้าคือลำโพงลูก, .1 ตัวหลังคือลำโพงซัพ

ที่น่าสนใจคือ เอา 7.1 มา 2 ชุดต่อเลือกให้ชุดนึง ขับหน้า อีกชุดขับด้านหลัง คงกระหึ่มดีมะน้อย

แต่ จขกท ก็เข้าใจคิดเหมือนกันนะเนี่ย สงสัยชอบเบส แบบ ตุบๆ แน่เลยเนี่ย

ปล. ที่ผมใช้อยู่ยังแค่ AJ 5.1 ลำโพงบางตัวเสียงเริ่มไปละ เศร้าครับ
    ความจริงไม่ได้ช่างคิดไรมากมายหรอกครับ
    เสียดายลำโพงอันเก่า เสียงมันยังดีอยู่ creative inspire 2200 รุ่นเก่าแล้ว แต่เสียงยังนิ้งอยู่
    จริงๆอยากใช้ creative อีกอ่ะครับเพราะประทับใจในลำโพงอันเก่า แล้วถ้าเอามาผสมกันมันจะได้ไม่ข้ามสายพันธ์จนเกินไป งิงิงิ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

มันหาแจ็คเสียบยากน่ะครับ มันต้องใช้ 4 ขยัก

แบบทั่วๆไปมัน 3 ขยัก

ไว้ไปเดินบ้านหม้อก่อน ถ้าเจอจะมาบอก

OverclockZone Member คิม's Avatar

ต่อมากระวังเสียงมันจะเพื้ยนนะ เพราะลำโพงแต่ละตัวแต่ละยี่ห้อบุคลิคต่างกัน

Bookmarks

Bookmarks