Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกะ Harddisk รุ่นใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกะ Harddisk รุ่นใหม่

เวสเทิร์น ดิจิตอล คอร์ป (WD) เปิดตัวฮาร์ดไดรฟ์รุ่นใหม่สำหรับเครื่องเดสก์ทอป ภายใต้ชื่อรุ่น WD Caviar SE16 ฮาร์ดไดรฟ์ประสิทธิภาพเยี่ยมแบบ Serial ATA (SATA) ความจุสูงถึง 750 กิกะไบต์ อัตราการถ่ายโอนข้อมูล 3 กิกะไบต์/วินาที มีหน่วยความจำชั่วคราว (Cache Memory) 16 เมกะไบต์ มาพร้อมเทคโนโลยี Native Command Queuing (NCQ) ช่วยเพิ่มความสามารถในการปรับปรุง และจัดเรียงชุดคำสั่งใหม่ ทั้งในกระบวนการอ่าน และการบันทึกข้อมูลเพื่อให้ฮาร์ดไดรฟ์มีความเร็วและม ีประสิทธิภาพการทำงานสูงสุด เหมาะสำหรับการใช้งานที่ต้องใช้ข้อมูลจำนวนมหาศาล รวมทั้งระบบคอมพิวเตอร์ และระบบมัลติมีเดียประสิทธิภาพสูง วางจำหน่ายแล้วที่ร้านค้าปลีกในพันธุ์ทิพย์ พลาซ่า และไอที มอลล์ทั่วประเทศ ราคาประมาณ 9,390 บาท.

คือผมอยากจะถามว่า ไอตัวใหม่นี้มันบอกว่าอัตราการถ่ายโอนข้อมูล 3 กิกะไบต์/วินาที แร้วไอตัวเดิมปกติมันโอนถ่ายเท่าไรอ่ะ ผมดูในรุป มันก็ 7200 Rpm คือผมไม่แน่ใจว่า ความเร็วมันดูที่ตรงไหน ช่วยตอบผมทีนะคับ

7200 Rpm คือ ความเร็วในการหมุนของจานครับ

ส่วน 3 Gb/S นั้นแหละครับ คือการถ่ายโอนข้อมูล

Comment

555+

คือที่ผมอยากรุ้ก็คือ ไออันใหม่ มันโอนถ่ายข้อมูล 3gb/s แต่ผมอยากรุ้ว่าไออันเก่าๆธรรมดาที่ชาวบ้านใช้ทั่วไป มันโอนถ่ายเท่าไร อยากรุ้อ่ะงับ อยากเปรียบเทียบความแรง

Comment

อันเก่าๆ 1gb/s และ 1.5 gb/s นะ ถ้าผมจำไม่ได้ คือ ATA กับ IDE

Comment

IDE -------- 1 Gb/s
          IDE 133 -------- 1.3 Gb/s
          sata I -------- 1.5 Gb/s
          sata II -------- 3.0 Gb/s

ส่วน sata III เคยได้ยินว่ามีนะ แต่ในไทย ไม่เคยเจอ

Comment

รอพวก RE ก่อน

Comment

ผมอยากรู้มานานเเล้วครับว่า

sata2เร็วกว่าsataมากไหมครับ

Comment

3Gb/s คือ 3 กิกาบิตต่อวินาทีครับ ไม่ใช่ 3 กิกาไบท์ต่อวินาที เป็นมาตรฐานของ Serial ATA II ง่ะ

ถ้าเป็น SATA I จะอยู่ที่ 1.5Gb/s คือทางทฤษฎีแล้วมันจะช้ากว่าแบบ SATA II ถึงเท่าตัว แต่การใช้งานจริงนั้นแทบไม่ต่างกันระหว่าง ATA133, SATA I, SATA II งานบางอย่างเท่านั้นที่เราจะเห็นว่าของใหม่มันเร็วกว่าแบบบ้าคั่ง

7200 rpm ความเร็วรอบระดับปกติของฮาร์ดดิสก์ทั่วไปครับ

Comment

Working...
                X