Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอเสียจะซ่อมคุ้มมัย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอเสียจะซ่อมคุ้มมัย

คือผมซื้อจอได้ 3 ปีแล้ว หมดประกันแล้วด้วยครับแต่มันก็เสียหลังหมดประกันได้ไม่นาน
    มันมีอาการอย่างนี้ครับ
    เวลาใช้ไปได้สัก 5 นาที สีมันเริ่มเพี้ยน มันมาไม่เต็มสี บางทีแสดงออกมาเป็นสีเดียวเช่น น้ำเงิน ชมพู ไม่ก็เหลือง ทั้งจอเลย นานไปก็ดับไปเลยต้องเอามือตบๆถึงจะฟื้นติดอีก

ถ้าซ่อมราคาเท่าไหร คุ้มปะที่จะซ่อม และจะใช้ได้อีกนานมั้ย

- ซ่อมคุ้มครับ บางทีอาจแค่ปริ้นร่อนหรืออุปกรณ์ภายในเสื่อมสภาพ
    - อาการนี้อาจจะสายนำสัญญาณขาดใน ตอนที่มันเป็นลองขยับสายดู(ที่ต่อไปการ์ดจอ)ถ้าขยับแล้วหาย ก้อเปลี่ยนสาย เส้นละร้อยกว่าบาท
    ถ้าไม่หายคงเป็นอาการข้างบน
    - ซ่อมหลักร้อยครับซื้อใหม่ก้อหลักพัน ใช้ได้นานมั้ยเหรออันนี้ตอบยากครับ

Comment

ตอนสีเพี้ยนๆลองเอามือตบๆ จอดูครับ(อย่าใส่อารมย์ตบน่ะ)

ถ้าหายยกไปร้านซ่อมTVแถวบ้านเลย มะกี่ตัง ถ้ามะหาย

ก็เป็นที่IC ก้นหลอดภาพ RGBไดร์ฟ ตัวละ100กว่าบาทค่าแรงไม่รู้

อันนี้ไปคุยกันเองครับ

Comment

ลองเอาไปเช็คดูก่อนว่าพังตรงไหน ถึงจะรู้ว่าคุ้มมั้ย

Comment

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับข้อคิดเห็นที่ดีๆ

Comment

ยกตัวอย่างจอที่ทำงานผมนะ มีแบบที่หมดประกันเพียบเยย พอเอาไปซ่อมตกตัวละ500 อาการพอๆกันนี่แหละ เสร็จแล้วเอากลับมาใช้ได้เดือนนึง พังเหมือนเดิม สรุปว่าที่เอาไปซ่อมตั้งหลายตัว เดี้ยงหมด หัวหน้าเลยบอกพอเลยไม่ต้องเอาไปซ่อม เดี๋ยวซื้อใหม่ เหอะๆๆๆ
            ปล.ประสบการณ์ส่วนตัวนะ คงเพราะผมซวยเอง....

Comment

อาการเสียแบบนี้ซ่อมไม่แพงครับ
              บางทีย้ำจุดบัดกรีก็หาย พบบ่อยกะพวก LG
              หรือสายต่อจอ(ตรงขั้ว) ไม่ดีอาจขาดใน เปลี่ยนไม่แพงครับ แต่คงต้องช่างที่เคยทำประจำครับเพราะช่างบางคนมะค่อยละเอียด มันจะดูเละๆแล้วจะเสียอีกตรงจุดเดิม

Comment

ซ่อมไม่แพง

น่าจะเสียพวกภาคไดร์เวอร์มากกว่า (วงจรในจอนะ ไม่ใช้ไดร์เวอร์ที่ลงในคอม ^^ หรือไม่ก็เสียที่ IC ลองเอาไปให้ช่างดูครับ แล้วถามราคาดูก่อน

Comment

ผมใช้ Mag 570FD 15" มาร่วม 7 ปีแล้ว
                  เริ่มงอแงเหมือนกัน บางทีสีเพี้ยน แต่ส่วนใหญ่จะขึ้นไม่เต็มจอ ต้องตบซะหน่อยถึงจะใช้ได้

Comment

Working...
                  X