Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยาก OC E6600 ครับ ช่วยแนะนำหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยาก OC E6600 ครับ ช่วยแนะนำหน่อยคับ

อยากจะ OC เครื่องน่ะครับ แต่ไม่รู้จะตั้งตัวเลขใน bios ยังไงดี มันเยอะเหลือเกินครับ อยากให้เซียนๆ ช่วยหน่อยนะคับ ขอลากไปได้ซัก 3.2G ก็พอคับ ขอบคุณคับ
    M/b ASUS COMMANDO
    CPU E6600
    Ram DDR2/800 PC6400 Geil Ultra Cl 4-4-4-12

เมนบอร์ดท่านจะไม่ยอมทำงานเอาน้าที่ 3.2 กิ๊กอ่ะ มันบอกช้าไปป่าวจ้าวววว นาย......... อิๆๆ

Comment

อ่านะ... _ _" พอดีกัวร้อนคับ ช่วงนี้อากาศร้อนชื้น อัดพัดลมไม่พอ

Comment

บอร์ดเทพ อัดสบาย เหอะๆๆๆ....

Comment

ใช้ System เหมือนกันเลย
          สบายๆครับกับ Speed 3.2 Ghz ตอนนี้ผมใช้งานอยู่แบบนิ่มๆ เสถียรๆ ที่ Speed 3.4 Ghz
          แต่ถ้า Oc ที่ 3.2 Ghz ไม่ต้องปรับไฟ VCore ตามรูปก็ได้ครับ ลดลงมาซะ1-2 Step ก็พอ
          ระวังเรื่องความร้อนหน่อยแล้วกัน ไม่ทราบว่าใช้ ซิงค์เดิมอยู่หรือเปล่า แนะนำซิงค์ดีๆหน่อย

Comment

แบบนี้สิที่ต้องการ ผมก็ใช้ commando ครับ อยากรุวิธีปรับแบบนี้มานานแระ

ผมใช้ water cooler ครับ มันมีมาให้ใน case lcs อ่ะครับ

Comment

ผมปรับตามนี้แล้ว พอกด save and change ใน bios เพื่ออออก ปรากดว่า เครื่องมันดับ 2 รอบ แล้วไฟที่ mainboard ค้างเรยครับ แล้วก็ไม่ทำงานเรยต้องดึงปรักออกแล้วเสียบใหม่

มันก็ให้กด f1 เพื่อ deafeul ใน bios อ่ะ

Comment

Originally posted by McCLoY View Post
                ผมปรับตามนี้แล้ว พอกด save and change ใน bios เพื่ออออก ปรากดว่า เครื่องมันดับ 2 รอบ แล้วไฟที่ mainboard ค้างเรยครับ แล้วก็ไม่ทำงานเรยต้องดึงปรักออกแล้วเสียบใหม่

มันก็ให้กด f1 เพื่อ deafeul ใน bios อ่ะ
                Spec เหมือนผมรึป่าวคับ ถึงได้ค้างคับผม แต่เด๋วผมจะกลับไปลองดูครับ ถ้าอย่างไรจะแจ้งให้ทราบ

Comment

ของผม Q6600
                  COMMANDO
                  G.SKILL HZ 3GB /800
                  COOLER WATER
                  ครับ

Comment

ของผมไม่ค้างคับ bios เจอที่ 3.6G แต่ใช้ cpu-z ได้ 3.4G เท่าของคุณ bbk คับ แต่ไม่เสถรียร อ่ะคับ พอโหลดโปรแกรม photoshop เข้าไป T T

Comment

Originally posted by ohmmo144 View Post
                      ของผมไม่ค้างคับ bios เจอที่ 3.6G แต่ใช้ cpu-z ได้ 3.4G เท่าของคุณ bbk คับ แต่ไม่เสถรียร อ่ะคับ พอโหลดโปรแกรม photoshop เข้าไป T T

อาการอย่างนี้ผมก็เคยเจอครับ เช่นผมใช้โปรแกรม TMPGEnc Plus เวลาที่ Encoding งาน
                      มีอาการค้างบัาง Restart บ้าง ผมก็ลองปรับที่ไฟ Vcore เพิ่มที่ละ Step ปรากฏว่า อาการที่ค้าง
                      และ Restart ก็หาย ทำให้ระบบมีความเสถียรมากขึ้น จริงๆแล้ว System นี้สามารถที่จะลากไปได้
                      มากกว่านี้ แต่ผมมีปัญหาเรื่องความร้อนก็เลยพอแค่นี้ ลองดูในส่วนของ Hardware Monitor เมนู
                      VCORE Voltage ว่าใน Bios วัดได้เท่าไร เพราะบางที่ปรับไฟเท่ากัน...แต่ M/B บ้างตัวอาจจะจ่าย
                      ไฟไม่เท่ากันก็ได้ ลองดูนะครับ
                      อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยนะครับถือว่าแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ

Comment

Originally posted by bbk View Post
                        อาการอย่างนี้ผมก็เคยเจอครับ เช่นผมใช้โปรแกรม TMPGEnc Plus เวลาที่ Encoding งาน
                        มีอาการค้างบัาง Restart บ้าง ผมก็ลองปรับที่ไฟ Vcore เพิ่มที่ละ Step ปรากฏว่า อาการที่ค้าง
                        และ Restart ก็หาย ทำให้ระบบมีความเสถียรมากขึ้น จริงๆแล้ว System นี้สามารถที่จะลากไปได้
                        มากกว่านี้ แต่ผมมีปัญหาเรื่องความร้อนก็เลยพอแค่นี้ ลองดูในส่วนของ Hardware Monitor เมนู
                        VCORE Voltage ว่าใน Bios วัดได้เท่าไร เพราะบางที่ปรับไฟเท่ากัน...แต่ M/B บ้างตัวอาจจะจ่าย
                        ไฟไม่เท่ากันก็ได้ ลองดูนะครับ
                        อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยนะครับถือว่าแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ
                        ผมอยากขอบคุณมากกว่าคับ ที่ให้ความรู้ ตอนนี้ผมเริ่มรู้อะไรมากขึ้นแล้วล่ะคับ

Comment

PSU และ M/B จ่ายไฟเสถียรไม่เท่ากันครับ
                          ถ้าลากไม่ขึ้นต้องค่อยๆปรับไฟขึ้นนะครับ ทดลองเอง อย่าใจร้อน
                          E6600 ผมลากขึ้นไปได้ 3.5G เสถียรสบายๆ โดยใช้ซิ้งค์เดิมเนี่ยแหละ

Comment

Working...
                          X