Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับ SoundCard

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับ SoundCard

คือผมใช้ เมนบอร์ดของ Asrock ครับ รุ่น ConroeXFile-eSATA2 ซึ่งใช้ SouthBridge รุ่น 82801GB (ICH7) NorthBridge เป็น i945P อาการของเสียงคือใช้งานทั่วไป ดูหนังเล่นเกมส์ทุกอย่างปกติ จะผิดปกติอย่างแรงก็คือเวลาที่ผมฟัง MP3 ที่มีบิทเรทประมาณ128 น่ะครับ เสียงมันจะออกแตกๆ พร่าๆ ทรมาณหูคนฟังเพลงดีเหลือเกิน แต่ถ้าฟังที่ริบมาแบบ 320 ก็จะรู้สึกดีขึ้น ไม่รุ้ว่าเพราะมันเป็นชิบเซ็ตซาวด์การ์ดแบบ RealTek HD Audio หรือไม่ อยากจะถามเพื่อนๆ พี่ๆ น่ะครับว่ามีใครใช้ชิบเซ็ตชุดนี้แล้วมีปัญหาหรือไม่ แล้วอาการของผมมันเอาไปเคลมเปลี่ยนตัวใหม่ได้ไหมครับ เพราะช่วงนี้ทำงานไปด้วยฟังเพลงไปด้วยไม่ได้แล้ว เพลงมันห่วยเกินรับไหวน่ะครับ

ปล. ซื้อมาใช้ไหมๆ ก็ไม่มีอาการนะครับ อาการมันเพิ่งเกิดมาได้ซัก 2 อาทิตย์นี่เอง

ใช้โปรแกรมอะไรเล่น mp3 ครับ ปรับ eq อะไรไว้เยอะเกินหรือเปล่า เพราะมันทำให้เสียงแตกพร่าได้นะ ถ้าปรับเยอะเว่อ

Comment

ถ้าเป็น ก็น่าจะเป็นตั้งแต่เล่นเกมแล้วครับ มันไม่เลือกว่าจะเป็นเฉพาะ MP3

ใช้โปรแกรมอะไรเล่นครับ แนะนำให้ใช้ Winamp เล่นแล้วปรับ EQ ทุกอย่างให้เป็น 0 (Flat)

น่าจะหายครับ

Comment

เอา Jetaudio มาลองเล่นมั้ง
        ไม่หายลงไดร์เวอร์ใหม่โล้ด....

Comment

โปรฯ ที่ใช้ฟังเพลงผมใช้ WMP ธรรมดาๆ เนี่ยล่ะครับ เพราะถนัดใช้มันที่สุดแล้ว

เมื่อคืนก่อนนอน ลองไปปรับดูที่ HW Accerator ในส่วนของ Audio น่ะครับ ลองเซ็ทให้มันเป็นไม่ ไม่มีการใช้ฮาร์ดแวร์ ปรากฏว่า เสียงออกมาใสกิ้งเลยครับ แต่ทว่า พอเล่นเกมส์อะไรงี้ เสียงจะดีเลยประมาณ 1 วินาที

ส่วนลองทดสอบด้วยการดูหนัง จากการปิด HW Accerator นั้น มันเรียกว่าดูไม่ได้เลยครับ มันช้าลงกว่าเดิม เป็นร้อยเท่าเลยมั้ง เพราะมันจะค่อยๆ ขยับไปทีละเฟรมแบบ 3 เฟรม ต่อวิไรงี้น่ะครับ

แต่พอปรับ มาเท่าเดิม หรือ Stage ไหนก็ตาม มันก็ซ่า แบบ เสียงพร่าๆ หน่อยทันทีเลยครับ

อาการแบบนี้ เคลมได้ไหมครับ

ไดรเวอร์ ผมลอง Uninstall แล้ว ลง ใหม่ ไม่หายครับ ส่วนวินโดว์ผมใช้ XP Dark V.4

Comment

ลองหาไดร์เวอร์มาลงใหม่ เป็นเวอร์ชั่นอื่นๆ

Comment

แงวๆ

หายละครับ... ไปลองหา วินแอมป์มาใช้ดู (หลายปีก่อนก็ใช้วินแอมป์ แต่เดี๋ยวนี้มะเคยได้ใช้เล้ยย)

ปรากฏว่า เสียงกลับมาเป็นปกติ ชัดใสแหนว.... *0* แต่กับ WMP หรือ MPC ก็ยังเป็นเสียงพร่าๆ นิดๆ เวลานักร้องร้องเสียงสูงๆ

ผมฟัง มาลีวัลย์ - You've got a friend จน รู้ทุกเม็ดเสียงแล้วครับ (คงเกือบๆ ร้อยรอบแล้วล่ะ)
              ฟังเพลงเดียวเลย เพื่อหาค่าแตกต่าง แม้ว่าจะเล็กน้อยของเสียง เวลาปรับแต่งคอนฟิกที่เกี่ยวกับเสียงต่างๆ ในเครื่อง และมาจบที่ เอาวินแอมป์มาฟัง

ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ ที่แนะนำนะครับ *0*

สวัสดี

Comment

Working...
              X