Announcement

Collapse
No announcement yet.

x2600pro&XT มีชิบเรตเทียเตอร์ป่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• x2600pro&XT มีชิบเรตเทียเตอร์ป่ะครับ

ไอ้เจ้าชิบที่มีอยู่ใน 1950pro powercolorอ่ะครับ

คือจะเน้นดูหนังกับ LCD TV อ่ะครับ

ไม่มีครับ แต่แค่นั้นก็ดูหนังแจ่มแล้วครับ

Comment

ไม่มีครับ แต่ได้พลังใหม่ๆมา 2 ตัวครับคือ HDMI กะ UVD แจ่มกว่าเดิมครับ

Comment

ถ้าเป็น 1650XT มีใช่มั้ยครับ

แล้วการ์ดที่มีช่องHDMIกับการ์ดที่ไม่มีแล้วใช้สายแปลงDVT to HDMI คุณภาพของภาพมันต่างกันมั้ยครับ

อีกนิดครับตอนนี้ผมใช้ 7900GT จะเปลี่ยนเป็น ATIที่มีเรตเทียเตอร์ดีมั้ยครับ ถ้าเน้นดูหนังกับLCD TVอ่ะครับ แล้วควรเล่นรุ่นไหนดีครับ เอาแบบคุ้มๆอ่ะครับ (คุณภาพกับราคา)

ขอบคุณมากครับ

Comment

ลืมครับ ไอ้เจ้า UVD คืออะไรครับ มีในรุ่นไหนบ้างครับ

Comment

ไม่มีครับขนาดรื้อมาดูยังหาไม่เจอเลย

Comment

เรจเทียเตอร์ มันช่วยให้ดูหนังชัดขึ้นหรือครับ

ผมได้ยินมานานเเล้วครับ ไม่ทราบว่า มันช่วยได้จริงไหมครับ

Comment

นั่นดิครับ ชิปตัวนี้ เราได้ประโยชน์อ่ะไรจากมันบ้าง นอกจากเอาไว้โชว์

Comment

Originally posted by CuteCool View Post
                  นั่นดิครับ ชิปตัวนี้ เราได้ประโยชน์อ่ะไรจากมันบ้าง นอกจากเอาไว้โชว์
                  มันเอาไว้ช่วยเวลาต่อวิดีโอ in/out เท่านั้นเองครับไม่ช่วยให้ดูหนังชัดขึ้นเลยครับ

Comment

Originally posted by chillchill View Post
                    มันเอาไว้ช่วยเวลาต่อวิดีโอ in/out เท่านั้นเองครับไม่ช่วยให้ดูหนังชัดขึ้นเลยครับ
                    อ้าวจริงเหรอครับ ผมก็นึกว่ามันทำให้สีดูสด สวยงามขึ้น ผมเคยลองเอา7900GT 880GTSเทียบกับ 1950PRO 2-3ทีแล้วครับ ผมว่าสีของ 1950PRO มันสวยกว่าอ่ะครับ

Comment

Originally posted by takumi07 View Post
                      ถ้าเป็น 1650XT มีใช่มั้ยครับ
                      ไม่มี HDMI ครับ

Originally posted by takumi07 View Post
                      แล้วการ์ดที่มีช่องHDMIกับการ์ดที่ไม่มีแล้วใช้สายแปลงDVT to HDMI คุณภาพของภาพมันต่างกันมั้ยครับ
                      ไม่ต่างครับแต่ HDMI แท้ๆมันจะได้เปรียบตรงมีสัญญาณออกเสียงมาด้วยครับ

อีกนิดครับตอนนี้ผมใช้ 7900GT จะเปลี่ยนเป็น ATIที่มีเรตเทียเตอร์ดีมั้ยครับ ถ้าเน้นดูหนังกับLCD TVอ่ะครับ
                      7900GT จัดว่าประสิทธิภาพในการเล่นเกมส์ยังไม่ตกรุ่นครับแต่ถ้าเน้นดูหนังกับ LCD TV แล้วเล่นเกมส์นิดหน่อยก็เล่น ATI HD2x00 series รุ่นเล็กๆไปก็ได้ครับ

แล้วควรเล่นรุ่นไหนดีครับ เอาแบบคุ้มๆอ่ะครับ (คุณภาพกับราคา)

ขอบคุณมากครับ
                      แน่นอนครับเน้นดูหนังก็แนะนำ ATI HD2x00 series ที่มี HDMI กะ UVD(อันนี้เว้น 2900 ที่มีเรจเทียเตอร์มาให้แทน)
                      ปริมาณเกมส์ที่อยากเล่นก็เพิ่มตัวเลขลงตรง x ไปครับ(มี4/6/9)แต่ละเลขก็มีรหัสตามลำดับความแรงดังนี้ pro xt แต่ทางที่ดีหาข้อมูลดูความเร็วแรมรุ่นนั้นต่างหากดีกว่าครับเน้นไปที่รหัสชิปดีกว่าครับ

ลืมครับ ไอ้เจ้า UVD คืออะไรครับ มีในรุ่นไหนบ้างครับ
                      Universal Video Decoding โยนภาระการประมวลผลวิดีโอให้ชิปกราฟฟิกทำงานแทนซึ่งผลดีก็คือไม่กินแรงซีพียูและการประมวลผลราบรื่นขึ้นเพราะไม่ต้องผ่านขั้นตอนหลายขั้นจึงลดความผิดพลาดไปด้วยได้คุณภาพใกล้เคียงต้นฉบับมากขึ้น มีใน ATI HD2x00 series เว้น 2900

Comment

Originally posted by Hokly View Post
                        เรจเทียเตอร์ มันช่วยให้ดูหนังชัดขึ้นหรือครับ

ผมได้ยินมานานเเล้วครับ ไม่ทราบว่า มันช่วยได้จริงไหมครับ

Originally posted by CuteCool View Post

มันก็ย่อมไม่ไร้ประโยชน์ครับอย่างน้อยตามทฤษดีมันช่วยแบ่งเบาภาระซีพียูได้กว่า 60% ครับ
                        ในการดูหนังและเข้ารหัสไฟล์วิดิโอแล้วก็"มันเอาไว้ช่วยเวลาต่อวิดีโอ in/out"(โดยพี่ chillchill)

สมัยก่อนมีการ์ดเอทีไอเรจเทียเตอร์ ขายแยกด้วยซ้ำไปครับเพราะเมื่อก่อน CPU ยังไม่แรงเท่าปัจจุบัน
                        สรุปเรจเทียเตอร์มีผลในการดูหนังเหมือนกันครับเพราะช่วยแบ่งภาระภาระด้านวิดิโอให้ได้บางส่วนครับ
                        สองหัวย่อมดีกว่าหัวเดียวครับ อิ อิ

Comment

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เยอะเลย

ถามต่ออีกหน่อยนะครับ ผมต่อกับ LCD TV32" ด้วยสาย DVI to HDMI ภาพdesktop มันจะเกินขนาดของจออ่ะครับ ถ้าเป็น2900XTที่มีหัวDVI to HDMIมาให้เลยเนี้ย มันจะทำให้หน้าจอdesktopพอดีจอมั้ยครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เยอะเลย

ถามต่ออีกหน่อยนะครับ ผมต่อกับ LCD TV32" ด้วยสาย DVI to HDMI ภาพdesktop มันจะเกินขนาดของจออ่ะครับ ถ้าเป็น2900XTที่มีหัวDVI to HDMIมาให้เลยเนี้ย มันจะทำให้หน้าจอdesktopพอดีจอมั้ยครับ
                            น่าจะได้ครับตั้งเป็น 720p หรือ 1080p ใน Catalyst Control Centre เลยก็ได้ครับลองดูนะครับ
                            LCD TV32" native resolution นี่ 1366*768 ใช่ไหมครับลองตั้งแบบธรรมดาดูก่อนก็ได้ครับว่าได้ไหม

Comment

น้องเขตตามติดได้ประโยชน์มากเลยครับ

Comment

Working...
                              X