Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ขออนุญาติอย่าลบ]ผมจะทำไงดีครับ ส่งเมนบอร์ดไปเครมแต่เขาโทรมาบอกว่าจะเอาคืนต้องเสียตัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ขออนุญาติอย่าลบ]ผมจะทำไงดีครับ ส่งเมนบอร์ดไปเครมแต่เขาโทรมาบอกว่าจะเอาคืนต้องเสียตัง

เรื่องมีอยู่ว่า...

เมื่อประมาณ2-3อาทิตย์ก่อน ผมเอาเจ้า ga-8n-sli ไปเครมคับ เพราะมันเสียเปิดคอมไม่ติด (ตอนนี้ใช้ 965p-ds3 (rev.3.3) ที่ซื้อจากท่าน coolcute อยู่(ใช้มาสักพักแล้ว)คอมเปิดติด แต่ลองเอาตัวเก่า(8n-sli)ที่เก็บไว้มาลองเผื่อจะขายทิ้ง แต่ดันมีปัญหา)

แล้ววันต่อมาช่างที่ร้านที่เอาไปเครม(ซึ่งเค้าส่งไปที่ศูนย์scannerต่ออีกที) โทรมาบอกว่าได้รับการติดต่อมาว่าทางศูนย์ตรวจสอบแล้ว ขาslot cpu มันหักไปอันนึง แล้วผมบอกไปว่า แล้วยังงี้ประกันผมจะหมดหรือเปล่า จะเครมได้มั้ย ช่างเค้าบอกว่า เขาติดต่อมาบอกไว้แค่นี้ ถ้ายังไงจะถามให้อีกที

ซึ่งบอร์ดตัวนี้ ผมกับเพื่อนอีก2คน ใช้เหมือนกันซื้อจากร้านเดียวกัน และไม่มีแผ่นปิดslot ให้มาทั้ง3ตัวเลยคับ ซึ่งจะว่าผมไม่มีอยู่คนเดียวก็แปลกละ เพราะผมนึกว่าทำหายอยู่เหมือนกัน แต่กลับเป็นว่า ทั้ง 3 คน กลับไม่มีฝาปิดหมดเลย ทั้งๆที่ซื้อคนละวันกัน ซื้อ***งกันเป็นเดือน ร้านเค้าจะลืมให้ฝาปิดทั้ง3คน เลย หรือไม่มีให้มาในกล่องตั้งแต่แรก ผมก็ไม่รู้

พอมาเมื่อวานนี้ มีการโทรมาหาผมเป็นเสียงผู้หญิง ซึ่งช่างที่ร้านที่ผมไปให้เครมเป็นผู้ชายทั้งหมด ทำให้ผมไม่แน่ใจว่าร้านสาขาหลัก หรือศูนย์scannerโทรมา เขาบอกว่า เมนบอร์ดขาslot cpu หัก
    ถ้าจะเอาตัวเก่าต้องเสีย 800.- ถ้าจะเปลี่ยนตัวใหม่เสีย 1200.- ซึ่งปัญหาคือ !!ผมไม่อยากจ่ายเงิน!!

และผมก็ลืมถามไปครับว่าตัวเก่าที่ต้องจ่าย 800.- เนี่ย.. ซ่อมหรือยัง เพราะถ้ายัง..จะเอาคืนทั้งอย่างงั้นเลย ไม่ต้องซ่อม แต่ถ้ามันซ่อมแล้ว ผมจะทำไงดีครับ แบบว่าไม่อยากเสียเงินครับ

ปล.ตอนนี้ไม่มีเงินเลยครับ แกลบตั้งแต่ต้นเดือนเพราะเดือนที่แล้วติดหนี้อยู่ เลยปลดหนี้ตั้งแต่ต้นเดือนเลยกินแกลบอยู่คับ

ผมจะทำไงดีครับ ชิ่งเลยดีป่าว? แต่เสียดายง่ะ ...
    Last edited by eXyroZt; 12 Jul 2007, 09:09:41.

จริงๆแล้วเนี่ย ถ้าเราไม่อยากเสียตังค์ มันก็ไม่ควรจะต้องเสียนะครับ

คือ มันมีค่าใช้จ่าย กรณีซ่อม ก็ตั้ง 800 มันเป็นหน้าที่ทางร้าน หรือ ศูนย์ โทรมาสอบถามเราก่อนว่าต้องการจะซ่อมหรือไม่ (แต่ไม่แน่ใจว่าตอนเอาไปส่งคุยกันยังไงบ้าง เผื่อร้านเค้าเข้าใจว่าให้ซ่อมรึเปล่า)

แล้วถ้า เค้าซ่อมไปแล้ว ก็ไปต่อว่าร้านไ้ด้เลยครับ ที่ไม่เคลียร์กันก่อน
    Last edited by AcePilot; 12 Jul 2007, 09:15:46.

Comment

อย่าชิ่งเลยครับ....
      อิอิอิ
      ..ผมไปรับเเทนท่านได้ ป่าว เดี๋ยวเลี้ยงเบียร์เเทนคำขอบคุณ....
      0812469599
      .............................................
      ท่านชิ่งไป...ไม่มีใครว่าท่านดอก พวกเอาไปขาย ได้ตังค์ใช้ซิครับ...

Comment

ก็ไปเอาซิครับถ้ามันซ่อมก็บอกไม่จ่าย ไม่ได้แจ้งให้ซ่อม ส่งมาเคลมไม่ได้ส่งมาซ่อม ของแบบนี้มันคุยได้ครับ ลงถ้าเราถูกแล้วก็ไม่ต้องยอมกัน

Comment

การซ่อมของเขาจะตีราคาแล้วโทรมาถามเราก่อนครับว่าจะซ่อมไหม
          แต่บางร้านหัวหมอ จะคิดค่าเปิดเครื่อง หรือค่าเช็คอุปกรณ์ (ค่าตรวจดูอาการก่อนซ่อมนั่นหละ)
          ถ้าเขายังไม่ได้ซ่อมแล้วคิดค่าดู ถ้าไม่ได้บอกเราก่อนล่วงหน้าก้อโวยครับ แต่ถ้ามีเงื่อนไขอยู่ก้อต้องจ่ายครับ
          ถ้าจ่ายแปดร้อยซ่อมไปแล้ว โดยไม่แจ้งคุณก่อน ยังไงคุณคงต้องไปรับล่ะครับ ซ่อมไปแล้ว หรือคุณก้อขายถูกๆโดยตกลงคนที่ซื้อก่อนให้เขาเอาเงินไปจ่ายเอาเองครับ ดีกว่าทิ้งของไปเฉยๆนะครับ

Comment

ตามที่ข้างบนบอกอ่ะครับ ถ้าไม่อยากไปคนเดียวก็วานพวกเราในนี้ไปเป็นเพื่อนก็ได้อ่ะ

Comment

ไม่ต้องตกใจครับ เค้าหมายความว่า ถ้าจะซ่อมตัวเก่า ต้องจ่าย 800 ครับ
              *** ตอนนี้น่าจะยังไม่ซ่อมครับ ไปรับคืนได้เลยไม่คิดตัง

Comment

ซ่อมไปแล้วมันจะเหมือนเดิมอะป่าว ประกัน scanner เหรอ

อารายอะซ่อม 800 เปลี่ยน 1200 เหลือประกันกี่ปีละคับ

ถ้าเปลี่ยนเป็นตัวใหม่แล้วจะขายมั้ย อุปกรณ์เค้าจะให้มายกกล่องเลยปล่าว

Comment

Originally posted by Jump View Post
                  ก็ไปเอาซิครับถ้ามันซ่อมก็บอกไม่จ่าย ไม่ได้แจ้งให้ซ่อม ส่งมาเคลมไม่ได้ส่งมาซ่อม ของแบบนี้มันคุยได้ครับ ลงถ้าเราถูกแล้วก็ไม่ต้องยอมกัน
                  ถูกต้อง.....เห็นด้วยครับ

Comment

ตามปกติถ้าขาslot cpu มันหัก เขาถือว่าหมดประกันนะครับ ถ้าส่งซ่อมก็จะมีค่าใช้จ่าย ผมมีข้อสังเกตดังนี้ครับ
                    1.ถ้าบอร์ดตัวนี้เอามาขายต่อได้ราคามากกว่าค่าซ่อมก็น่าจะเอาเพราะดีกว่ามันเสียไปเลย แต่ผมว่าขายได้ราคาแน่เลย
                    2.เหมือนข้อความที่ 7 นะครับเขาให้เลือกถ้าคุณไม่ซ่อมก็ไปเอาของคืนมา
                    3.ลองไปติดต่อที่scanner ขอดูบอร์ดว่าใช่ของเรารึเปล่าแล้วสถาพเป็นยังไง ผมกลัวว่าช่างที่ร้านมันอาจจะสับเปลี่ยนบอร์ดหรืออาจจะ ทำให้บอร์ดเราเสียหายเพิ่มขึ้น ขาซีพียู มันไม่น่าหักง่ายๆนะ
                    Last edited by m598; 12 Jul 2007, 09:53:35.

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้คำแนะนำนะครับ

เดี๋ยวยังไง ผมลองโทรไปถามให้ชัวร์ก่อนดีกว่า ว่าซ่อมหรือยัง
                      แล้วถ้าซ่อมแล้วผมไม่มีตังจ่ายเนี่ย เค้าจะรับผิดชอบยังไงเพราะ ซ่อมโดยไม่ถามผมก่อน

Comment

ตามหลักแล้วเรื่องของ เมนบอร์ดขาslot cpu หัก ทางร้านต้องตรวจสอบก่อนส่งเครมอยู่แล้ว ว่าสมบูรณ์หรือเปล่า เราอาจจะไม่ได้ทำหักก็ได้ ต้องโวยไปกับร้าน ว่าของเราก่อนส่งไม่หัก ให้ทางร้านรับผิดชอบ แต่ถ้าส่งเครมโดยตรง แล้วรับไปแล้ว แล้วบอก เมนบอร์ดขาslot cpu หัก ทางเค้าต้องรับผิดชอบ

Comment

ยังไงตอนเอาสินค้าไปที่ร้าน
                          ก็ต้องออกใบเคลมสินค้าให้
                          แล้วน่าจะมี ซีเรียล ของสินค้าที่ซ่อมอยู่
                          ยังไงลองเช็ค ซ๊เรียล ดูก่อนดีกว่า
                          ว่าตรงกับของท่านหรือเปล่า ถ้าไม่ตรงก็คงโดนทางร้านเปลี่ยนบอร์ดเอาตัวอื่นไปเคลมแทน

Comment

ช่วยดัน เอาใจช่วยครับ ถ้าเป็นผมจะไปเอา เพราะขายต่อได้ราคามากกว่านั้นอยู่แล้วครับ

Comment

ทำตามท่าน nongnum เลยครับ ผมไม่ผิดนะครับ ผมไม่ผิด!!!

Comment

Working...
                              X