คือผมสงสัยว่าสมัยนี้พวก dvd drive เนี่ยมันเป็นอะไรกันทำไมเวลาจะดูหนังจากพวกแผ่นผีมันดูไม่ค่อยได้ เครื่องผมมี drive dvd ที่มันอ่านได้ทุกแผ่นอะนะอยู่ 2 drive เป็น dvd multi drive ของ pioneer รุ่น DVR-A11XLB อีกตัวก็เป็น LG ตัวที่มันเขียนรูปบนแผ่นได้น่ะครับ ไอ้ตัวหลังนี่ มันไม่ค่อยจะอ่านแผ่นเลย ใส่หนังอะไรลงไปมันก็ไม่ค่อยอ่าน เลย งง ว่ามันเกี่ยวกับ เฟริมแวร์ รึป่าว ช่วยอธิบายทีครับ ....

แล้วโยปกติเนี่ยพวกแผ่นผีเนี่ย เครื่องอ่านที่เราใช้ในคอม ทำไมมันอ่านได้ไม่ค่อยดีเท่าหัวอ่านที่อยุ่ตามเครื่องเล่น dvd เหรอครับ ผมเห็นเครื่องเล่นของน้อง พวก AJ dvd ของโนเนมไรเนี่ยมันอ่านได้ทุกแผ่นเลยนะ บางแผ่นเป็นรอยมากๆๆมันก็ยังอ่านได้เลย เพียวแค่ภาพมันจะเละๆเท่านั้นแต่อ่านได้
แล้วผมจะหา เฟริมแวร์ ของแต่ละยี่ห้อได้ที่ไหนอะครับ