Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยซื้อคอมมาใหม่ amd

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยซื้อคอมมาใหม่ amd

ผมซี้อคอมพิวเตอร์มาใหม่
    asus m2n-mx
    am2 athon 3000+
    ddr2 kingston 667 512
    hdd samsung 80 II
    ติดที่ว่าลงวินโดว์ไม่ผ่านครับ
    บางครั้งมันถามหา file windows
    และบางครั้งขึ้นจอ สี ฟ้า
    ช่วยด้วยครับ windows 2007 v3 ที่ใช้ลงและอีกหลายๆๆตัวก็ไม่ได้อยู่ดี

ลองเปลี่ยนวินดูครับ หาแผ่นใหม่มาลง เห็นเขาว่า วิน 2007 ไม่ค่อยโอหน่ะครับ

Comment

เปลี่ยนแล้วครับ

ผมใช้ทั้ง 2006 v5และv3
      และก็ quit pc 99
      ก็ไม่ได้และอีกหลายๆๆแผ่น
      ช่วยด้วยครับแผ่นไหนผ่านหรือใครเล่นเหมือนผม

Comment

เคยเปนคล้ายๆกัน ลงวินอันเก่าๆก่อน ทีนี้ลองลงใหม่อีกที

Comment

ลงวินมานี้หลายตัวแล้วครับไม่ได้

ลงมาก็หลายสิบแผ่นแล้วก็ไม่ได้ครับ
          มันถามหาfile พวก chipset ของ เมนบอร์ครับ
          ลงเท่าไรก็ไม่ได้ลงมานี้ประมาณ 20 ครั้งแล้วครับ

Comment

ถ้ามันถามหา file windows แสดงว่าแผ่นวินโดว์อ่านข้อมูลไม่ได้หรือเเผ่นเป็นรอย
            ส่วนที่ขึ้นจอฟ้าส่วนมากมักเป็นที่แรมอะครับ ลองเช๊คดูอีกทีครับ
            ส่วนมากซื้อมาใหมก็มีปัญหาแบบนี้หล่ะครับ
            ถอดออกแล้วใส่ใหม่ดูครับ ยกเว้น CPU ไม่ต้องถอดครับ

Comment

ใครมีอะไรที่แก้ปัญหาได้ก็ส่งเมล์มาหรือ msn มาก็ได้ครับ

ใครมีอะไรที่แก้ปัญหาได้ก็ส่งเมล์มาหรือ msn มาก็ได้ครับ
              หมดปัญญาแล้ว
              jomza_xp@hotmail.com

Comment

ทีแรกผมก็ว่าแผ่นเป็นรอยแต่ลองแผ่นใหม่ๆๆก็เหมือนกันครับ
                ลองเป็นสิบแผ่นก็เหมือนเดิม
                มันถามหา nraid.sys คือ driver ของ raid ของ chipset ตัวนี้ผมก็ให้ fdd copy จากแผ่น
                เมนบอร์ลงให้ก็ไม่ได้แล้วก็ถามหา file เกี่ยวกับ เมนบอร์อีกหลาย file ผมว่าต้องเกี่ยวกับ chipset เมนบอร์แน่ๆๆ ผม skin ผ่าน โดยกด Esc สุดท้ายก็จอ สีฟ้า คงไม่เป็นกับ ram เพราะลอง ram ตัวอื่นแล้วครับ

Comment

ลองดูที่หลัง CD ว่าเป็น Master หรือเปล่าคับ
                  เพราะที่บ้านเคยเป็นเหมือนกาน

Comment

เป็น master ครับ

Comment

cd-rom ก็เปลี่ยนมาแล้วครับอีก 2 อย่างที่ยังไม่เคยเปลี่ยนคือ เมนเบอร์และ cpu ผมว่าต้องเป็น เมนบอร์แน่ๆๆ ถ้าใครมีวิธีแก้ก็บอกด้วยครับหรือคุณใช้ เมนบอร์ตัวนี้คุณใช้วินโดว์อะไรลงเครื่องแล้วมันผ่านก็บอกด้วยครับ

Comment

เคยเป็นครับ อาการนี้ แต่ตอนนั้น เอาDVD ของพี่มาลงวินโด้ ผ่านฉลุยเลยครับ

แหม๋ ดีวีดี พี่ผมมันแพงแสนหรู ไอ้ ซีดีผมรุ่นตกลงรู นี่นา เลยอ่านข้อมูลไม่ค่อยจะออก

ปล. ลองอีกสักครั้งนะครับ หา ซีดีรอม ใครก็ได้ มาลองลงวินโด้ครับ(เน้นใหม่ๆก็ดีครับเพราะ

เดี๋ยวนี้ ซีดีรอม มันทำถูกแล้ว คุณภาพบางตัวมันไม่เหลือแล้วครับ)

Comment

ผม ว่า เป็น เพราะ เสียบ การ์ด พวก pci อยู่รึเปล่าครับ [ไม่ใช่ การ์ดจอน่ะ] เพราะ ผมเคยเป้น แต่ เป็นตอน ลง windows แล้วมันค้างไม่ไปต่อ

Comment

ลองไปปิดฟังก์ชั่น Raid บนเมนบอร์ดสิ ใช้งานแค่โหมด SATA มาตราฐาน ไม่Raid

น่าจะลงผ่าน

Comment

อาการนี้ผมก็พึงเป็น ครับ ตอนลง windows มันให้ skip file ถามหา file เปลี่ยนแผ่นลงไป 6 แผ่น ลองเปลี่ยน cd rom ก็ไม่หาย เอาไปให้ช่างที่พันธ์ทิพย์ ทำ บอกอาการไป
                              ช่าง เอาโปรแกรม เทส ram เป็น cd มาลอง boot ดู ปรากฏว่า ram เสียครับ (ทั้งๆที่ ใน biot ก็เจอ ram ปกตินะครับ)

ผมว่าคุณอาจจะเป็นเหมือนผมก็ได้นะครับ อาการคล้ายกันเลย ใครมีโปรแกรม เทส ram ลองเอามาให้ลอง เทสหน่อยครับ

แต่ถ้าหาไม่ได้ ก็ ลองหา ram อันอื่นมาลองดูครับ แล้วถ้ามันลงได้ก็เอา ram ไปเคมเลย

Comment

Working...
                              X