Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม HHD SATA80GB ถึงออกมาเป็นสองเท่าละครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม HHD SATA80GB ถึงออกมาเป็นสองเท่าละครับ

ใน partitionmagic 8 มองเป็นสองเท่า ในวินโดว์ก้เป็นสองเท่า หลังจากที่ HHDลูกนี้ผมทำ Raid 0กับHHDอีกลูก ก็ถอดออกมาเพื่อทำเป็น HDDธรรมดาจะไม่ทำRaidแล้ว ทีแรกก็จะลบพาติชั่นและสร้างใหม่ ด้วย PQ8แต่ไม่สำเร็จ ก็เลยมาฟอร์เมตด้วยวินโดว์ ก็ฟอร์เมตได้ แต่ความจุกลับเพิ่มเป็น2เท่าๆ.. เห้อๆ...

รูปแรก ฮาร์ดดิสลูกบนเป็น 160Gbจริง ตัวล่างที่วงแดง80GB ที่กำลังจะรวมพาติชั่น 30+119GB จริงๆมันต้องเป็น 15+59GB

รูปที่สอง หลังจากทำด้วย PQ8ไม่ได้ ก็ฟอร์เมตพาตอชั่นแรก 30GB (15GB) ซึ่งพอฟอร์เมตเสร็จก็ได้เป็น 30GB ตอนนี้กำลังฟอร์เมตพาติชั่นที่2 อยู่เดี๋ยวเสร็จแล้วจะลองรีเครื่องแล้วลองใช้ดู..
    Last edited by hornetpc719; 13 Jul 2007, 01:19:59.

มันจะเปิดใช้ไม่ได้คับ ถ้าติดมาจาก Raid ต้องลบพาร์ทิชั่นออกแล้ว สร้างไหม่งับ

Comment

30GB ที่ฟอร์เมตด้วยงินโดว์ใช้นะได้ครับ 30GBจริง ลองก๊อปไฟล์มาใส่จนเกือบเต็ม แต่พาติชั่นหลัง 119GB PQ8กับวินโดว์มองผิดพลาดครับ.. จริงๆมันจะเหลือ40กว่ากิ๊ก.. ตอนนี้ผมจัดการได้แล้วครับ.. ใช้ 7Tools Patition Manager Demo ก็=80GBเหมือนเดิม 30+4x
      เพราะนึกออกทีก่อนไปได้ฮาร์ดดิส SCSI ของเครื่อง SVของแบงค์แห่งหนึ่งจากร้านมือสอง ตอนคลื่นซึนามิ ผมเอามาฟอร์เมตยังไงก็ไม่ได้ ก็ลอง 7Toolsนี่แหละได้เลย แสดงว่าตัวนี้เก่งวะ.. ใครมี 7Tools เวอร์ชั่นใหม่ PMให้หน่อยนะครับ เพราะตัวนี้เป็น Demo ผมมีใว้เป็นชาติแล้วครับ..

นึกว่าจะได้พื้นที่มาใช้ฟรีๆ 2เท่าๆ..

7Tools ใครมีเวอร์ใหม่แนะนำด้วนนะครับ.. THK..
      Last edited by hornetpc719; 13 Jul 2007, 13:37:57.

Comment

ผมเคยทำเหมือนกันครับ
        Harddisk 40 G ทำให้เพิ่มมาอีก 1 เท่า เป็น 80 G
        โดยใช้ Ghost 2003 โดยกรรมวิธีที่ ไม่ยากเท่าไร
        ก็ใช้ได้เต็ม 80 G เลยครับ จากเดิม 40
        แต่วันดีคืนดี เปิดเครื่องมา ไอ้ 40 ที่เพิ่มขึ้นมา มันก็หายไปเหลือแค่ 40 เท่าเดิม

อันนี้ไม่เกี่ยวกับ จขกท ข้างบนนะครับ แค่เล่าสู่กันฟัง

Comment

Working...
        X